52 ตอบกลับ

VIP Member

ของหมักดอง ควรงดก่อนช่วงท้องค่ะแม่ ถ้าท้องเสียมา จะรักษาลำบากกว่าคนปกติ อาจจะกินยาได้แค่บางตัว เพราะ ยารักษาบางอย่างส่งผลต่อน้องโดยตรงค่ะ

ถ้าดองเองก็พอได้ค่ะ แต่ถ้าซื้อมาก็ไม่ค่อยแนะนำค่ะ เห็นบางเจ้าเค้าใส่ทั้งสารที่ทำให้กรอบ ทั้งสารกันบูด

Super Mum

เลี่ยงของหมักดองค่ะแม่ เดี๋ยวท้องเสีย พริกเกลือก็เบาๆ ด้วยค่ะ กลัวแสบท้อง #น้ำลายไหลเลย 😂😂😂

อยากกินมากค่ะแม่

อยากกินมากแต่สามีไม่ให้กินเลยของดองทุกชนิดให้กินแต่ผลไม้นมแบบนีไม่มีประโยคด้วยของดอง

VIP Member

กินได้ค่ะแต่อย่าเยอะของดอง แนะนำกินสดดีกว่าเราก็กินสดค่ะของดองไม่แตะเลยตั้งแต่ท้องมา

เลี่ยงของหมักดองได้จะดีมากเลยค่ะคุณแม่ แต่ถ้าอยากกินก็กินปริมาณน้อยๆให้พอหายอยากนะคะ

โอ้ยแม่ น้ำลายจะไหลแล้ววว ทานได้จ้า นิดๆหน่อยๆ อย่าตั้งหน้าตั้งตากินนะคะ

บ้านนี้ไม่กินของดองเลยค่ะ. กินแต่ของสด. ที่ชอบมากๆคือ ฝรั่งกับมะม่วงค่ะ

VIP Member

กินได้ค่ะ แต่ไม่ควรกินเยอะนะคะ เพราะอาจจะทำให้เป็นตกขาวได้ค่ะ

กินมากเสี่ยงแท้งค่ะ มันมีสารบอแลค ทำลายการเจริญเติบโตทารกค่ะ