2 ตอบกลับ

น้ำคร่ำมากไป มีผลเสียดังนี้ ทำให้มดลูกถูกดันจากแรงดันภายในให้ยืดขยายออกไปมากกว่าปกติคุณแม่จะรู้สึกอึดอัด หายใจไม่ค่อยออกมดลูกจะโตมากผิดปกติ ทำให้ไปกดทับหลอดเลือด ทำให้เลือดที่ไหลเวียนจากส่วนล่างของร่างกายกลับไปยังหัวใจไม่สะดวกมีอาการบวมมือบวมเท้าหรือบวมตรงปากช่องคลอด ผลเสียที่เกิดขึ้นจากการที่น้ำคร่ำมากเกินไป ทำให้ทารกไม่สามารถดูดกลืนน้ำคร่ำได้หรือทำได้ยาก ทำให้น้ำคร่ำไม่สามารถไหลเวียนผ่านตัวทารกได้ กรณีที่ น้ำคร่ำมากเกินไป ต้องทำการระบายน้ำคร่ำออก โดยการเจาะและดูดน้ำคร่ำออกเป็นระยะๆจนกว่าคุณแม่จะคลอด หรือ ถ้าตรวจว่าคุณแม่เป็นเบาหวาน คุณแม่ต้องใช้ยาควบคุมระดับน้ำตาลให้ดีค่ะ  

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้คุณแม่คลอดแล้วค่ะก่อนกำหนด 34w4d

เป็นค่ะตอน 6 เดือน หมอบอกว่าเกิดจากการที่กินหวาน พอกินหวานลูกฉี่บ่อยค่ะ ตอนนี้งดหวานแล้ว แต่ลูกตัวโตค่ะ ท้องยื่นใหญ่ อึดอัดหนักหน่วงมากค่ะ #37+3 วีค

ค่ะแม่ คลอดแล้ววันอาทิตย์เมื่อกิ ค่ะ คลอดก่อนกำหนด