23 ตอบกลับ

TapFluencer

ของแม่บ้านนี้ท้องแรกไม่มีค่ะเพราะ ตอนเราปวดท้อง ที่รออยู่ในห้องรอคลอด เราปวดอึตลอดเข้าห้องน้ำทุก10-15นาทีถ่ายอึออกทุกครั้งแต่นิดเดียวจนเข้าห้องคลอดเลยค่ะ เวลาเบ่งน้อง มันหน่วงลง ก้นเลยค่ะ เราคิดอยู่ตอนนั้นเหมือนกัน ว่าอึมันจะออกมาด้วยไหมแต่ก็ยั่นแหละค่ะไม่สนใจแล้วตอนนนั้นอยากเบ่งลูกออกมาให้ได้ก่อนค่ะ

บ้านนี้ก่อนคลอดโดนสวนก้น(ปกติเป็นคนถ่ายยากอยู่แล้วพอโดนสวนรู้สึกเหมือนมันถ่ายออกมาหมดแล้วโล่งท้อง) พอถึงเวลาเบ่งคลอดมันรู้สึกเหมือนอยากเบ่งอึ+ปวดฉี่พร้อมๆกัน พอคลอดออกมาก็ไม่มีฉี่ไม่มีอึค่ะ

VIP Member

เรา2ท้อง ออกทั้งสองหมอบอกว่าปกติค่ะ เพราะเวลาเบ่งต้องเบ่งลงล่าง เบ่งเหมือนเบ่งอึหมอบอกแบบนี้ พยาบาลก็ทำความสะอาดให้เรียบร้อยนะคะ 😅

ส่วนตัวที่คลอดธรรมชาติไม่มีค่ะ แล้วเค้าจะไม่มีการสวนอะไรด้วย พอขึ้นเตียงหมอจะเตรียมอุปกรณ์แล้วคุณแม่เบ่งคลอดได้เลยค่ะ

บ้านนี้ก็เบ่งเองไม่ได้สวนไม่รู้ว่าออกหรือป่าวแต่นาทีนั้นคือไม่ได้สนใจอะไรเลยแม่อยากจะให้ลูกออกอย่างเดียวเลย

บ้านนี้พอมีลมเบ่งก็เบ่งอย่างเดียวค่ะ แต่ตอนรูสึกได้ว่าอึมาอยู่ที่ก้นแล้วแต่ไม่ออกมาเบ่งสุดแรงไม่ออกค่ะ ออกแต่ลูก

TapFluencer

คลอดเองสองท้องไม่มีอุจจาระออกมานะคะ ไม่ได้สวนด้วย สำหรับเราคือมันไม่ได้ปวดอึค่ะมันปวดตรงช่องคลอด เบ่งลงช่องคลอด

ตอนเราคลอดหมอสวนก้นให้ถ่ายก่อนค่ะ คลอดมา2 ท้องก็ไม่มีอุจจาระนะค่ะ ตอนนี้ท้อง 3 แล้วผ่านมาก็สวนทั้ง2 ท้อง

บ้านนี้ก่อนจะคลอด รู้สึกปวดอึ อึที่บ้านเสร็จ ซักพักปวดท้องคลอด ไปโรงบาล ตอนคลอดเลยไม่มีอึค่ะ😁😁😁

แม่บ้านนี้เจ็บท้องจนไม่รู้จะอายไปทำไหม เอาแรงเบ่งบูกให้ออกก็พอแล้ว ใจนี้เจ็บจนแทบขาดใจ