4 ตอบกลับ

เป็นเรื่องปกติค่ะที่จะต้องปวดหลัง เพราะมดลูกคุณแม่ใหญ่ขึ้นน้ำหนักตัวน้องหนักขึ้นแนะนำว่าอย่านอนหงายบ่อยนะคะเพราะน้ำหนักน้องจะลงไปทีหลังค่ะคุณแม่อาจปวดหลังมากกว่าเดิมได้ และเด็กส่วนมากจะดิ้นตอนกลางคืนมากกว่าตอนกลางวันค่ะเดี๋ยวถ้าคุณแม่ท้องใหญ่กว่านี้น้องจะดิ้นแรงขึ้นค่ะเพราะน้องตัวใหญ่ขึ้นและมีแรงถีบมากขึ้นด้วยค่ะ พยายามอย่ากลั้นปัสสาวะนะคะถ้าปวดต้องไปฉี่เลยค่ะเพราะจะทำให้ท้องแข็งพอน้องถีบแม่อาจเจ็บและกระเพาะปัสสาวะอักเสบได้ค่ะ

ปกติค่ะแม่ ไม่ให้ปวดทำไม่ได้ค่ะ อายุครรภ์ยิ่งเยอะจะยิ่งปวดและลำบากกว่านี้อีกค่ะ บ้านนี้ก็ปวดค่ะ เดินก็อุ้ยอ้ายมาก

เป็นเรื่องปกติคะ แสดงว่าน้องแข็งแรงคะ สู้ๆนะคะ

น้องดิ้นเหมือนกันค่ะเป็นเรื่องปกติค่ะ