8 ตอบกลับ

น้ำนมเหลือง หรือ Colostrum Milk คือ น้ำนมแรกสุดของแม่ พบได้ในช่วง 1-3 วันแรกหลังคลอด เป็นหัวน้ำนมแม่และเป็นน้ำนมแรกสุดที่ร่างกายของแม่ผลิตออกมา มีสารอาหารและสารภูมิคุ้มกันที่เป็นประโยชน์ต่อทารก และมีสีเหลือง ไปจนถึงเหลืองเข้ม หรือบางครั้งอาจพบว่าเป็นสีส้มคล้ายกับไข่แดงก็ได้เช่นกันค่ะ ของหนูไหลตอนยังไม่คลอดค่ะ ไหลสีแบบนี้ตอน 6-7 เดือน

อย่าบีบเยอะนะคะแม่จะเป็นการเร่งคลอดค่ะ บ้านนี้คัดเต้าตอน35weekเคยบีบเหมือนกันพยาบาลบอกห้ามบีบ ตอนนี้37+2แล้วค่ะ ปวดมากได้แต่คลึงเต้า

เป็นเหมือนกันค่ะแม่ อย่าไปบีบไปเค้นนะคะ มันจะทำให้มดลูกบีบตัวเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดได้

ไม่อันตรายคะ แต่พยายามอย่าไปสัมพัสมาก อาจเป็นการเร่งคลอดได้

บ้านนี้ไหลตอน7เดือนจ้า ซึมเสื้อในเลยสีเหลืองเข้ม

อย่าบีบค่ะแม่ ของดี เก็บไว้ให้น้องกินค่ะ

บ้านนี้มีตั้งแต่4เดือนคะ

Super Mum

ปกติค่ะ ไม่อันตรายค่ะ