7 ตอบกลับ

VIP Member

เราเป็นก่อนมีน้องจ้า ตอนนี้น้องมาได้ 11 Weeks แล้วคะ (เราคุมน้ำตาลให้ได้ก่อนมีน้อง พอลงปุ๊บมีปั๊บเลยคะ) ตอนนี้เราเองก็เน้นกินผักและผลไม้ที่มีน้ำตาลน้อยๆ เหือนตอนก่อนมีน้องคะ แต่เมื่อวานไปตรวจน้ำตาลดันขึ้นมาอีก ตอนนี้สามีเร่งคุมใหม่อีกครั้ง (สามีเป็นคนทำกับข้าวให้ทุกมื้อคะ) แต่หมอบอกว่าน้องแข็งแรงดีและปลอดภัย ถ้าคุณแม่อยากให้น้องเป็นแบบนี้จนคลอดต้องคุมเข้มเรื่องการกินให้ดี เราเป็นคนไม่กินจุกจิกอยู่แล้ว พอมีน้องเรื่องการกินเราเลยต้องแบ่งเป็น 5-6 มื้อเพื่อควบคุมทั้งน้ำตาลและการตามใจปากคะ ถ้าคนที่น้ำตาลสูงอยู่แล้วมีน้องอันนี้ต้องปรึกษาหมอเบาหวานบ่อยๆ นะคะ เพราะเบาหวานไม่ว่าจะก่อนหรือหลังมีน้องอันตรายทั้งคู่คะ สู้ๆ นะคะคุณแม่

บ้านนี้ตอนแรกก็ควบคุมไม่ได้ค่ะ 177-149 ครั้งแรกและครั้งที่สองต่อมาเปลี่ยนนิสัยการกินค่ะเปลี่ยนจากมื้อใหญ่ ๆ มาเป็นมื้อเล็ก ๆ ทานบ่อย ๆ (ทานปกติ)หมอแนะนำให้ลดเรื่องก๋วยเตี๋ยว ขนมจีน ข้าวซอย ค่ะลองทำตามดูทุกอย่างเน้นของมีประโยชน์ทุกอย่างเลยค่ะตรวจครั้งต่อไปไม่เกิน 95/120 เลยค่ะ 80/91 86/76 หมอบอกว่าควบคุมดีค่ะทานมื้อเล็ก ๆ อินซูลินจะได้ทำงานดีขึ้นค่ะ

เป็นคะ ตอนนี้ควบคุมเรื่องอาหารให้สอยเป็น3มื้อหลักกะบอีก3มื้อย่อยถึงจะควบคุมได้ดีเน้นกับไม่เน้นข้าวนะคะนักโภชนาการบอก

ก่อนท้องปกติค่ะ​ พอเข้าสู่ไตรมาส3​ตรวจพบน้ำตาลสูงค่ะ​ตินนี้ควบคุม​อาหารอยู่ค่ะ

ดีจังเรานี่สูงตั้งแต่3เดือนเลย5555

คุณแม่ต้องคุมน้ำตาลดีๆเลยค่ะ และทำตามหมอแนะนำอย่างเคร่งครัด สู้ๆนะคะ

คิดแง่ดีค่ะ ลูกคงไม่อยากให้แม่น้ำหนักเยอะ คุมๆต่อไป😆กลัวแม่มะสวย

เป็นค่ะ ปรึกษาหมอเรื่องอาหารบ่อยๆสู้ๆกันค่ะ