76 ตอบกลับ

วิธีส่วนตัวที่ใช้คือลดความถี่ในการปั้มค่ะจาก2ชม.ปัมทีก็เป็น3ชมปั้มแล้วค่อยๆเพิ่มเป็น4ชม.ปั้มแล้วก็ลดเหลือเช้ากับเย็นค่อยๆปรับเวลามันจะไม่ปวดเต้ามากแต่ต้องปั้มให้เกลี้ยงนะคะไม่งั้นขึ้นก้อนแน่ๆค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะแม่ จะลองไปปรับใช้ดูค่า😊

ห้ามปั้มทิ้งค่ะ ยิ่งปั้มออกน้ำนมจะผลิตเท่าเดิม ถ้าคัดเต้ามากๆไห้บีบออกเเค่พอหายปวดค่ะ น้ำนมจะเริ่มเเห้งไปเองจ้า เเต่จะไห้เเห้งสนิทแบบไม่มีซึมเลยเลยเกือบปีค่ะเเม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะแม่ ตัวแม่เองจะลองนำไปปรับใช้ดูค่า🙏❤️❤️❤️

VIP Member

คุณแม่มีตัวช่วยอะไรให้น้ำนมเยอะเหรอคะ อยากมีเก็บให้น้องบ้างค่ะ ส่วนทำให้น้ำนมลดคุณแม่ลองเปลี่ยนทานยาคุมฮอร์โมนคู่ดูนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่าา

แม่ลดช่วงเวลาปั้มนมเหลือแค่ เช้า-เย็นพอคะ ถ้าไม่มีการกระตุ้นเดียวสมองก็จะสั่งการให้หยุดผลิตนำ้นมไปเองคะ

ขอบคุณค่ะแม่ ต้องทนปวดตอนคัดเต้าใช่มั้ยคะ 😂

ห้ามบีบ ห้ามปั๊ม ห้ามทำไรเลย ปล่อยไว้ เดือนนึงก็แห้ง จะเจ็บประมานอาทิตนึง เพราะนมคัดมาก ก็ค่อยๆหายค่ะ

แม่คงต้องทำใจไว้แล้วละค่า😂 กลัวจะปวดมากๆเลย

น้ำนมคุณแม่เยอะมากเลยคะ บ้านนี้ก็ปั๊มเก็บไว้ให้น้องกินบ้างเดี๋ยว 3 เดือนแม่ต้องกลับไปทำงานแล้ว

ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ แม่ดื่มวันละ3เลย ปั๊มไม่ตกรอบเลยค่ะ

ไม่ปั้มไม่ดูดค่ะ เดียวหายเอง ภายใน1อาทิจย์เลยค่ะ แต่จะมีหยดบ้างเล็กน้อยค่ะ

บ้านนี้ไม่ปวดเลยค่ะ แปลกใจเหมือนกัน หลังจาก1อาทิตย์ ก็มีหยดบ้างนิดหน่อยค่ะ

ไม่ต้องปั๊มนมคะ พอไม่ปั๊มน้ำนมจะหายไปเองคะ แรกๆอาจจะคัดๆเต้านมหน่อยคะ ทนเอา

เป็นสิ่งที่แม่กลัวที่สุดเลยจ้ะต้องทนปวด 😅

ให้ลูกอย่านม..แร้วไม่ต้องทำอะไร..ห้ามบีบห้ามปั้มไม่นานน้ำนมก้อจะหายเอง

ต้องทนปวดใช่มั้ยค่ะ แม่กลัวที่สุดเลยค่า😂😂

บริจาคไปที่ รพ.ดีมั้ยคะ ไม่ต้องทิ้ง ไม่ต้องทำให้หด ได้บุญอีกต่างหาก

แต่แม่ไม่ได้คุมอาหารเลยค้าบ ทานทั้งอาหารทะเล เบเกอรี่ ชา แป้งสาลี ไข่ เพราะน้องไม่แพ้อาหารผ่านน้ำนมเลย😂