17 ตอบกลับ

VIP Member

ตอนอยู่รพ ใช้แบบห่วงคะ ซื้อไม่ต้องเยอะนะแม่ แบบห่วงสำหรับอยู่รพ เพราะคุณหมอต้องล้างแผลตรวจแผลจะสะดวกต่อคุณหมอ คุณพยาบาลคะ พอกลับบ้าน แม่ใช้แบบกางเกงของโซฟี ดีมากๆแม่ หอมดีด้วย ไม่กดทับแผล คหสต แบบห่วง แม่ว่ามันกดทับแผลทำให้เจ็บ เสียดสีมากคะ

บ้านนี้ผ่าคลอด ตอนออกห้องผ่าตัดมาพยาบาลจะใส่แผ่นรองซับให้(ขาย)ค่ะ สักวันที่2ลองแบบห่วงแล้วแต่ไม่ถนัด+เลือดออกเยอะ เลยใช้แพมเพิร์สผู้ใหญ่แทนค่ะ เพราะแม่น้ำหนักเยอะ+ผ้าอนามัยแบบกางเกงไม่มีไซซ์ค่ะ

TapFluencer

ทั้ง 2 แบบค่ะแม่ (คลอดธรรมชาติค่ะ) แบบห่วงเราจะใส่ช่วงเช้าเพราะจะต้องให้คุณหมอล้างแผลให้ ส่วนช่วงอื่นๆเราจะใส่แบบกางเกงค่ะเพราะสะดวกดี เวลานั่งจะได้ไม่เจ็บแผลมาก

แบบห่วงและแบบปกติที่ใส่ตอนเป็นประจำเดือนค่ะ แบบห่วงจะใส่ตอนอยู่รพ.เพราสะดวกกับการตรวจดูแผลหลังคลอด ส่วนแบบปกติก็ไว้ใส่ตอนออกจกรพ.ค่ะ

ผ่าคลอด หลังผ่าเสร็จพยาบาลใส่แบบห่วงให้ค่ะ แต่หลังจากถอดสายฉี่ ก็เปลี่ยนมาใส่แบบกางเกงค่ะ ลุกเดินสะดวกดี

แบบห่วงจะง่ายกว่านะคะเพราะถ้าเราคลอดธรรมชาติถ้าเป็นแบบกางเกงจะเจ็บแผลเปลี่ยนยากค่ะ

แม่บ้านนี้คลอดธรรมชาติ​ที่โรงพยาบาล​มีขายแบบห่วง(โรงพยาบาล​แห่งหนึ่งในจันทบุรี)​

เเบบห่วงดีกว่าค่ะ (คลอดธรรมชาติ) เพราะเเผล ที่ช่องคลอด จะไม่อับชื้นค่ะ

แบบกางเกงที่สามารถถอดด้านข้างได้ สะดวก และไม่เลอะดทอะด้วยค่ะ

แบบกางเกงก็เตรียมไปได้ค่ะใส่หลังคลอดสดวกกว่าค่ะ