14 ตอบกลับ

ไปรับยาที่โรงพยาบาลที่ฝากครรภ์ดีกว่าค่ะเพราะเค้าจะบันทึกประวัติการรักษาความดันของเราด้วย เราก็เป็นความดันมาก่อนท้องพอมาลดกินเค็ม งดของที่มีไขมัน นอนพักเพียงพอความดันเป็นปกติหมอความดันไม่จ่ายยาให้ความดันมาสี่เดือนแล้วแต่หมอยังนัดติดตามผลทุกเดือน

เราทานอยู่ เมทิลโดปาเหมือนกัน เราไม่ทราบว่าซื้อร้านขายยาได้ไหม แต่เราไปรับที่รพ ตลอดค่ะ เพราะพยาบาลจะซักประวัติและลงประวัติในสมุดชมพูเสมอ ครรภ์เสี่ยงสูง ต้องรักษาต่อเนื่องค่ะ การบันทึกอาการและเข้าพบหมอเสมอเป็นสิ่งสำคัญมากๆค่ะ

คนท้องไม่ควรซื้อยาทานเองนะคะ ควรให้คุณหมอที่เราฝากครรภ์เป็นคนจัดให้ดีกว่าคะ หากมีภาวะแทรกซ้อนอะไรมีแค่หมอที่เราฝากครรภ์เท่านั้นที่รู้ ทานยามั่วมีผลกับน้องโดยตรงนะคะ

ส่วนตัวขออนุญาตแนะนำนะคะแม่ อยากให้ไปรับกับทางรพ.มากกว่าค่ะ บางครั้งเราอาจมีการได้ปรับยาเพิ่มหรือลดลงได้ในทุกการพบแพทย์ ไม่แนะนำให้แม่ซื้อทานเองนะคะ💞

เเนะนำค่ะไม่อยากให้ซื้อกิน เพราะว่ายาที่หมอให้มาจาก ร.พ. คือเค้าตรวจเราเปนยาประจำของเราถ้าไปซื้อกินมันไม่ใช่ยาทางเราโดยตรงค่ะ

ส่วนตัวเราก็ทานยาลดความดันมาตลอดจนตอนนี้ท้องจะ 7เดือนแล้ว แนะนำให้รับยากับคุณหมอเจ้าของไข้ตามวันนัดดีกว่าจ้า

ยาประจำตัว ต้องให้หมอฝากท้องจ่ายค่ะ เราลืมบอกหมอว่ายาหมด ไปขออนามัยเขาไม่จ่าย เขาให้กลับไปหาหมอที่ฝากท้อง

เราก็ไปขอยาที่อนามัย​แต่หมอบอกไม่มียาตัวนี้ในอนามัย​ต้องไปโรงพยาบาล​เท่านั้น

สำหรับคนท้อง ไม่ว่ายาอะไร ก่อนกินควรให้คุณหมอได้ตรวจติดตามอาการ และเป็นคนแนะนำจ่ายยาให้เราค่ะ

อยากให้แม่รับกับ รพ ดีกว่าค่ะ เพราะมีลูกในท้องด้วย เดี่ยวจะเป็นอันตรายนะคะ

ควรไปพบแพทย์ค่ะ แพทย์จะได้ทำการวัดความดันแล้วปรับยาตามความเหมาะสมค่ะ