อยากให้ลูกดูดขวดแล้วทำไงดีคะ

#ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ตอนนี้น้องได้5เดือน2วันค่ะ ให้กินนมแม่มาตลอดไม่ได้ฝึกให้ดูดขวดเลยค่ะ วันนี้ซื้อ S26มาค่ะ ให้ลองดูดฝึกแต่น้องไม่ยอมดูดค่ะแค่กัดๆต้องทำยังไงคะยังทันมั้ยคะฝึกตอนนี้ มีคนแนะนำว่าให้เปลี่ยนจุกนม เปลี่ยนแล้วค่ะเป็นจุกนมไซท์S ก็ยังกัดๆเหมือนเดิม อาจจะเป็นที่แม่ไม่ได้ฝึกให้กินตั้งแต่แรก กินนมแม่ดูดนมแม่มาตลอดเลยทำให้ลูกดูดขวดไม่เป็น อยากจะถามแม่ๆค่ะว่าถ้าฝึกตอนนี้ยังทันมั้ยคะต้องทำยังไงให้น้องเป็นเร็วๆค่ะ #ใครมีประสบการณ์ก็ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะว่าเป็นอย่างไร #ท้องแรกคะ #เลี้ยงลูกคนเดียวค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

ลองหาจุกนมเสมือนนมแม่ดูค่ะ แนะนำเป็นพวกคอกว้างนะคะ บ้านนี้ก็เต้าล้วนฝึกดูดด้วยขวดคอกว้างและจุกเสมือนนมแม่ น้องก็ดูด แต่ก็ยอมดูดเล่นๆไม่ดูดกินจนอิ่ม ต้องมาจบที่เต้าอยู่ดี เริ่มฝึกช้าเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ซีเรียสเพราะเลี้ยงฟลูทาม