1 ตอบกลับ

VIP Member

⭕ตัวแม่ดื่มน้ำขิงเอามาต้มเองค่ะ ไม่ใส่น้ำตาลช่วยกระตุ้นน้ำนมได้ดี ⭕และดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ ช่วงนี้แม่อาจจะต้องให้เข้าเต้าบ่อยๆ ปั้มนมด้วยเพื่อกระตุ้นนะคะ ⭕อีกวิธีทำพีพีกระตุ้นน้ำนมค่ะ โดยปั้ม 20 นาที พัก 10 นาที ปั้ม 10 นาที พัก 10 และปั้ม 10 ครบ 1 ชั่วโมงค่ะ

ต้องขยันปั้มมากๆค่ะ แล้วก็เข้าเต้าด้วย ไม่หมดแน่นอนถ้าลูกยังเล็กอยู่ เพราะตัวแม่ลูกขวบกว่าแล้วค่ะ หดไปบ้าง เพราะลูกเข้าเต้าน้อยลง ตอนนี้ไม่เข้าแล้ว เลยปั้มอย่างเดียวตามโอกาสที่มี