13 ตอบกลับ

ขอตอบเพิ่มนะคะ เพราะมันแปะลิ้งค์ไม่ได้ คือถ้าพ่อไม่แจ้งจดรับรองบุตร มันจะไม่มีผลตามกฎหมายอ่ะค่ะ https://www.peesirilaw.com/ความสัมพันธ์ในครอบครัว/จดทะเบียนรับรองบุตร.html?gclid=CjwKCAjw7O_pBRA3EiwA_lmtfjg-nnCM139i2Yk_5ZO85e38qcQD8CPhOxFsgqHsuloTCkEOy21z3xoCxIwQAvD_BwE

VIP Member

บ้านนี้ ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสเหมือนกันค่ะ ทางรพ เตรียมเอกสารให้ เอกสารยินยอมให้ใช้นามสกุลค่ะ ของเราใช้แค่นี้นะคะ แล้วก็ไปแจ้งเกิดเลยค่ะ

ช่ายจ้า ขอบคุณนะคะ

VIP Member

ของเราไม่ได้จดทะเบียนสมรส ตอนไปแจ้งเกิดพ่อเด็กไปแจ้ง แล้วก้อได้ใช้นามสกุลพ่อ ไม่เห็นจะต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลยนี่ค่ะ

ขอบคุณคะ พอดีเพื่อนที่บริษัทคลอดเมื่อเดือนเมษา บอกว่าลูกเขาใช้นามสกุลพ่อไม่ได้ เพราะว่าไม่จดทะเบียนสมรส บางคนบอกใช้ได้ปกติ เลยสับสนค่ะ

ใช้ได้ค่ะ ลูกคนแรกเราไม่ได้จดแต่ก็ใช้นามสกุลพ่อไม่มีปัญหาอะไรนะคะ แจ้งเกิดหรือเข้าเรียนได้ตามปกติค่ะ

VIP Member

ได้ค่ะ คุณแม่จะต้องมีหนังสือรับรองว่าจะให้ลูกใช้นามสกุลพ่อ

ขอบคุณคะ

VIP Member

ได้คะ ปกติก็ใช้ของพ่อนะคะถึงจะจดรึไม่จด

ค่ะ เพื่อนที่บริษัทเขาบอกมาว่าลูกเขาใช้นามสกุลพ่อไม่ได้ เขาไม่ได้จดทะเบียน เพื่อนบางคนก้อบอกได้ปกติ ก้อเลยสับสนนิด1คะ

ให้พ่อจดรับรองบุตรค่ะ

ถ้าพ่อไม่จดรับรองบุตร ลูกก้อไม่สามารถใช้นามสกุลพ่อได้ใช่ไหมคะ และต้องใช้นามสกุลแม่อย่างเดียวเนอะ

ใช้กับใครก็ได้ค่ะ

ได้จ้าเเม่ 😊

ใช้ได้ค่ะแม่

ขอบคุณค่ะ