35 ตอบกลับ

VIP Member

เราเพิ่มมาแค่ 1 กก เองค่ะ ปกติเป็นคนผอมสูง ท้องไม่ใหญ่ ที่ทำงานถ้าไม่บอกไม่มีใครรู้เลยว่าท้อง แต่ไม่สนใจค่ะ น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ บำรุงด้วย กล้วย ไข่ ยาที่หมอจ่าย และผลไม้ที่ชอบ (ไม่ชอบกินไข่ต้ม😅)

ก่อนท้องหนัก52 ไม่ขึ้น จนเดือนที่5 น้ำหนักขึ้นมา5โล ตอนนี้จะ8เดือนแล้วค่ะ หนัก61.5แล้ว ท้องเราไม่ใหญ่ เราเป็นคนตัวเล็ก แต่ลูกในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์ เอาแค่น้ำหนักลูกในท้องเป็นหลักก็พอแล้วค่ะ

VIP Member

ก่อนท้องเรา44 ตอนนี้20+1วีค น้ำหนักอยู่ที่48-49 เราเป็นคนตัวเล็กมากหมอแนะนำให้กินไข่ต้มกับนมทุกวันค่ะ แต่ถ้าหมอบอกน้องแข็งแรงดีก็ไม่ต้องกังวนนะคะ☺️

5 เดือน ครึ่ง ขึ้นมา 1 ครึ่งค่า ไม่กังวล เลยค่ะดีซะอีกค่ะ แอบกลัว7-9 เดือน จะขึ้นมากมั้ย ไม่อยากอ้วนค่ะลดยาก แค่ลูกแข็งแรงก็พอแล้วค่ะ

เหมือนกันค่ะแม่ เราก่อนท้อง 51.5 ตอนท้องแพ้หนักหน่วง ลดมาเป็น 46 เพิ่งหายแพ้ตอน 18วีคค่ะ ขึ้นมาเป็น 50ค่ะ ขึ้นเร็วอยู่เหมือนกันนะคะ

เล็กเหมือนกันค่ะ ตอน19วีคหมอวัดขนาดยอดมดลูกหมอบอกว่าคลำก็เจอตัวเด็ก ไม่เจอไขมันแม่เลย พอ31วีคหมอก็คลำ บอกว่าท้องแม่บางค่ะ 😊

ก่อนท้องหนักแค่45ตอนนี้5เดือนกว่าน้ำหนักขึ้นมา9โล น้ำหนักตอนนี้54คงจะเป็นเพราะกินเยอะด้วยแหละค่ะ5555

ก่อนท้อง57กิโลได้5เดือน น้ำหนักอยู่ที่53กิโล ตอนนี้36w+แล้ว 67 กิโลไม่ต้องกังวลค่ะถ้าหมอบอกว่าน้องแข็งแรงดี

ก่อนท้อง 54 โล ตอนนี้5 เดือน 57โลแล้วคะ หมอบอกว่า ให้ดูที่ตัวลูกว่าพัฒนาการโตตามเกณฑ์ไหม มากกว่าคะ

ตอนท้องได้6wน้ำหนักอยุ่ที่74.4ตอนนี้21wแล้วน้ำหนักแม่72.4กินทุกอย่างแต่ไม่ขึ้นจนปัญญาแล้วค่ะ