คุณแม่คลอดเองตอนจะคลอดมีอาการยังไงกันบ้างคะ

ของเค้าท้องแรก 40week+3 วันที่จะคลอดตื่นมาลงจากเตียงรู้สึกเจ็บหัวหน่าวแบบเจ็บท้องเมนจิ้ดๆ พอตอน11โมงไปตรวจครรภ์ตามนัดคุณหมอตรวจภายในรอบที่2(อาทิตย์ก่อนกระตุ้นคลอดมาแล้ว) พอกลับมาบ้านประมาณบ่าย1โมงเริ่มมีอาการปวดท้องแบบปวดเมนผสมปวดถ่าย แล้วก็ปวดอยู่แบบนั้นปวดๆหายๆ พอห้าทุ่มเริ่มปวดถี่ขึ้นเลยไปรพ. นอนปวดอยู่ถึง8โมงเช้าของอีกวันถึงได้คลอดค่ะ ถุงน้ำคล้ำไม่แตก ไม่มีตกเลือด สรุปสิริเวลาเจ็บท้องปาไป 19 ชม. ? เบ่งประมาณ20นาที น้องภูผาออกมาได้ตอน8.11น. น้ำหนักตัว 3360 แข็งแรงมาก ตอนนี้19วันหนัก4โลหน่อยๆแล้ว ปลื้มลูกชายมากค่ะ^^

1 ตอบกลับ

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้น้องแข็งแรง เลี้ยงง่ายๆ โตไวๆค่ะ