5 ตอบกลับ

ได้ค่ะ เด็กจะได้สัญชาติไทยอยู่แล้วค่ะเพราะมีแม่เป็นคนไทย เขาจะเรียกว่าสัญชาติตามกำเนิดค่ะ แล้วก็ให้พ่อไปแจ้งกับสถานทูตจีนก็จะได้สัญชาติจีนมาด้วย จะกลายเป็นเด็กถือสองสัญชาติค่ะ ให้เด็กใช้นามสกุลพ่อได้เลยค่ะ การที่เด็กใช้นามสกุลของใครไม่ได้หมายความว่าต้องเป็นสัญชาตินั้นนะคะ ใช้นามสกุลพ่อก็มีสิทธิ์เป็นคนไทยเหมือนกันถ้าแจ้งเกิดในประเทศไทยและมีแม่เป็นคนไทยค่ะ

พี่สาวสามีให้ข้อมูลผิดค่ะ

Super Mum

ใช้ได้ค่ะ บุตรสามารถใช้นามสกุลของบิดาหรือมารดาก็ได้ น้องได้สัญชาติไทยตามแม่อยู่แล้วค่ะ แต่หากต้องการเปลี่ยนสัญชาติ ต้องให้พ่อน้องจัดการ ส่วนกรณี 2 สัญชาติ อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละประเทศ บางประเทศให้ได้ บางประเทศบังคับให้เลือกสัญชาติเดียวเท่านั้น ถ้าสนใจ ติดต่อสถานฑูตินะคะ

ขอบคุณคุณแม่มากนะคะ ตอนแรกแอบซีเรียส เพราะพี่สาวของสามีมาบอกให้ใช้นามสกุลของเราเอง ใช้ของสามีไม่ได้เพราะสามีไม่ใช่สัญชาติไทย เดี๋ยวจะมีปัญหา

บ้านนี้พี่สาวก็ให้ลูกใช้นามสกุลพ่อค่ะ พ่อเป็นคนญี่ปุ่น ไม่ได้จดทะเบียนสมรสเหมือนกัน ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะค่ะ

ได้จ้า.

Super Mum

ได้ค่ะ