15 ตอบกลับ

เป็นปกติค่ะนอนตะแคงซ้ายคือท่าที่ปลอดภัยที่สุด การนอนหงายจะทำให้มดลูกลอยตัวซึ่งอันตรายค่ะ ท่าที่ควรหลีกเลี่ยงคือ ท่านอนหงายค่ะ เนื่องจากตั้งแต่อายุครรภ์ 16 สัปดาห์ขึ้นไป จะเริ่มมีขนาดโตอาจไปกดทับเส้นเลือดใหญ่บริเวณกลางลำตัวทำให้เกิดอาการเท้าบวม เส้นเลือดขอดริดสีดวงทวารหรือบางครั้งอาจจะกดทับจนเลือดไหลกลับ ไม่ได้ทำให้ความดันโลหิตต่ำลง เกิดอาการใจสั่นหรือวิงเวียนศีรษะเป็นลมได้ค่ะ

บ้านนี้น้องยันซี่โครงแม่อยู่ตลอด นอนสลับข้างตะแคงซ้ายขวาเอา คือน้องดิ้นเก่ง ตัวใหญ่ คับพุงแม่ บางวันตื่นมาเหมือนรถชน ชายโครงระบม เจ็บๆคัน จนจะคลอดแล้วยังเป็นเหมือนเดิม ทรมานแต่ก็ทำไรไม่ได้ บางทีทนไม่ไหวกินพาราซะเลย

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ตื่นมาคือเจ็บปวดรวดร้าวไปหมด เพลียๆด้วยค่ะ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้😂

เวลานอนตะแคงให้เอาหมอนใบเล็กๆ หรือพับผ้ารองตั้งแต่แนวเต้านมถึงท้องน้อยดูค่ะ น่าจะช่วยได้ หรือนอนตะแคงกึ่งหงายโดยเอาหมอนข้างมารองหลังตั้งแต่หัวไหล่ลงไป รองท้องเหมือนที่บอกแล้วรองเข่าด้วยหมอนอีกใบ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ นอนหงายพอหายเจ็บก็กลับมานอนตะแคงเหมือนเดิมแล้วก็หายเจ็บเองค่ะ เพราะหงายนานหายใจไม่ออก😄

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ต้องสลับมานอนหงายบ้าง ตะแคงบ้าง เพราะเจ็บหน้าอกหายใจไม่ออก

เรานอนตะแคงไม่ได้เลยเจ็บหายใจก็ไม่ออกแต่เวลานอนหงายสบายตัวมากกว่า

นอนหงายจะทำให้ลูกไม่มีออกซิเจนนะคะ

บ้านนี้นอนตะแคงซ้าย เอาหมอนนิ่มๆรองท้องด้วย ดีขึ้นนะคะแม่ ลองดูนะคะ✌🏻✌🏻😊

เป็นเหมือนกันค่ะ จนตอนนี้ใกล้จะคลอดแล้ว เปลี่ยนท่านอนบ่อยๆช่วยได้นะคะ

ปกตินอนตะแคงซ้ายคือหายใจได้สะดวกที่สุด คุณแม่ลองปรึกษาหมอดูนะคะ

บ้านนี้นอนหงายไม่ได้เลยตอนนี้8เดือนเเล้วหายใจยากมากกได้นอนตะเเคงตลอด