13 ตอบกลับ

ของบ้านนี้เป็นแบบนี้เลย ตอนนั้นอยู่ รพ สามวันน้ำนมก็ไม่ไหล หัวนมก็สั้น ลูกก็ดูดนม ไม่ได้พยาบาลทั้งบีบ ทั้งคั้น หัวนมแตก เลือดก็ซิบ เจ็บมาก เอาลูกเข้าเต้าก็เจ็บมากเวลาลูกดูด ให้เรากินน้ำเยอะ ๆ น้ำนมก็ยังไม่มา ทำทุกอย่างนมก็ไม่คัด พยาบาลว่าบอกเราไม่ค่อยเอาลูกเข้าเต้า เราเอาเข้าแต่น้ำนมมันก็ไม่ไหล เจ็บๆหัวนมก็เจ็บให้ทำไง มีการบอกเราถ้าไม่มีน้ำนมให้ลูกกิน จะให้กินนมผงก็ได้ เตรียมไว้เลยเดือนละ 5,000 แหม่! พอกลับมาบ้าน เราก็พยายามหาสมุนไพรมากินบำรุงกระตุ้นน้ำนม กินน้ำร้อน อบสมุนไพร วันที่ 4 น้ำนมก็มา เราก็ปั้มเอา ไม่ได้เอาลูกเข้าเต้าเลยเพราะเจ็บหัวนมจากเป็นแผลมาก จนตอนนี้ 4 เดือนแล้ว เป็นคุณแม่สายปั้มไปเลย น้ำนมมาเยอะ มาก แต่ต้องขยันปั้มหน่อยลงทุนซื้อตู้เย็นใหม่ก็เต็ม 555 อย่าไปกังวลมากค่ะ

เหมือนกันเลย

ไม่ต้องกังวลนะคะแม่ของเราน้ำนมไหลวันคลอดเลย ตอนนี้น้องได้2เดือน6วันแล้วน้ำนมพุ่งมากค่ะแม่เเนะนำให้ทานน้ำอุ่นหรือน้ำอุณหภูมิห้องนะคะอย่าทานน้ำเย็นน้ำนมจะได้มามาก

ตอนนี้เราก็เหมือนกัน และรู้สึกท้องแข็ง และปวดท้องน้อย เป็นบางครั้ง เป็นอาการปกติหรือเปล่า หรืออาการเตือนใกล้คลอดแล้ว

อาการเตือนค่ะคนท้องส่วนมากท้องจะแข็งของเราก้แข็งค่ะกลางคืนแทบไม่ได้นอนบางครั้งก้ปวดหน่วงๆค่ะแต่แปปเดียวก้หายหมอบอกเป็นการเจ็บเตือนค่ะถ้าปวดถี่ๆให้รีบไปหาหมอคะ

TapFluencer

เราก็ใกล้คลอดแล้วแต่ก็ไม่มีวี่แววมาเหมือนกัน แต่หลายๆคนบอกว่าคลอดแล้วก็มีเอง

คลอดน้องประมาณวัน-สองวัน น้ำนมก็เริ่มมาค่ะเเม่ ไม่ต้องกลัวค่ะมีน้ำนมแน่นอน

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ

VIP Member

ไม่มีใครไม่มีน้ำนมจ่ะ หลังคลอดต้องบำรุงและกระตุ้นบ่อยๆ

ตอนท้องสองเราก็ไม่คัดเลยเเต่คลอดมา2-3 วัยน้ำนมถึงมาเยอะ

บ้านนี้ก้อเหมือนกันไม่คัดไม่เจ็บกลัวไม่มีน้ำนมให้ลูก

ใช่ค่ะกลัวมากๆเลยคะ

Super Mum

บ้านนี้ก็เต้านมไม่คัดไม่ตึง น้ำนมมาหลังคลอดค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่คิดว่าหลังคลอดน่าจะมาค่ะ