17 ตอบกลับ

ท้องที่แล้วคือกินแทบทุกวันพอถึงหนเามะม่วงหาวลุกออกมาก็ปกตินะค่ะ คิดว่าน่าจะแล้วแต่ร่างกายคนมากกว่าแต่ดูแล้วคือจะเกิดอัตรายก็ต่อเมื่อทานไปเยอะจริงถึงจะเกิดผลซึ้งปกติคนท้องไม่สามารถทานได้เยอะขนาดนั้นแค่รุ้สึกว่ายากพอได้กินนิดๆหน่อยๆก็อิ่ม

อยู่ที่ดุลพินิจของแม่เลยค่ะ มีทั้งคนบอกว่ากินได้และบอกว่ากินแล้วมีอาการเสี่ยงแท้ง หรือแท้งคุกคาม ส่วนตัวอะไรถ้าไม่แน่ใจเราจะไม่เสี่ยงที่จะกินเด็ดขาด เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาแล้วคนที่เสียใจที่สุดคือตัวเราเอง

ถ้าแม่กินแล้วไม่มีอาการก็คงไม่เป็นอะไรค่ะ บ้านนี้กินไป 3-4 ลูก ตอน 6 วีค มีเลือดสีน้ำตาลออกมานิดหน่อยในวันนั้นเลย รีบไปหาหมอบอกแท้งคุกคามได้ยามากิน แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะกินนี้รึป่าวนะคะ ตอนนี้ 32 วีคค่ะ

เคยกินแล้วค่ะ ตอนนั้นประจำเดือนไม่มา7วันตรวจขึ้นสองขีด จางๆ เราอยากกินของเปนี้ยวเลยไปเก็บมากิน พอตกเย็นเลือดไหลมาเลยค่ะ แต่ตอนนั้นยังไม่ค่อยกมั้นใจว่าท้อง เพราะมันขีดจางมาก

เคยเจอในยูทูปบอกไม่เป็นไรนะคะ อย่าเพิ่งกังวล เราก็กินค่ะบอกสามีซื้อมะม่วงแต่ได่มะม่วงหาวมาเป็นกิโล ผลคือไม่เป็นไรค่ะ ตอนแรกก็กลัว กินไปหลายลูกเลยแต่ไม่ได้เยอะมาก มันขมๆ

VIP Member

ลองสังเกตตัวเองดูค่ะว่ามีอาการผิดปกติไหม แม่บางท่านแข็งแรงก็อาจปลอดภัย ส่วนใหญ่กินไปจะแท้งค่ะ เพราะมีสารขับเลือด

ผลทางการแพทย์ออกมาชี้ชัดแล้วนะคะ ว่าไม่เป็นอะไร แต่ไม่ให้กินเยอะ เพื่อป้องกันการท้องเสีย ร่างกายขาดน้ำ

กินแร้วนะไม่เปนไร เพราะไอคันคอกินยาไม่ได้เรยกินเปนบางวัน3-4ลูก พอหายไอก้อไม่ได้กินไม่เปนไรนะค่ะ

ท้องได้ 11 สัปดาห์พี่สาวข้างห้องเอามาให้ กินไปเยอะเลยแต่ก็ไม่เป็นไรนะคะ

หนูพึ่งกินไปวันนี้ลูกนึง มันเผ็ดๆที่ลิ้นยังไงก็ไม่รู้ แสบท้องด้วย