14 ตอบกลับ

ไม่แนะนำนะคะระบบย่อยระบบขับถ่ายยังทำงานได้ไม่ดีอาจทำให้อาหารไปอุดตันลำไส้ ทำให้ลำไส้เน่าค่ะ และถ้าเริ่มอาหารมื้อแรกควรเป็นอาหารที่ปรุงเองดีกว่าค่ะ บ้านนี้เคยป้อนซีลีแลคน้องมีอาการแพ้ภายนอกค่ะ หากแพ้ภายในน้องอาจจะชักได้เลยค่ะ อันตรายมาก ควรเริ่มอาหารที่ละชนิดค่ะเพื่อเทสว่าลูกเราแพ้อาหารตัวไหนมั้ยและควรเริ่มหลัง6เดือนค่ะ หรือเด็กบางคนร่างกายยังไม่พร้อมเริ่มป้อน 7-8เดือนก็ยังไม่สายค่ะ

Super Mum

อาหารเสริมเริ่มเมื่อครบ 6 เดือน หรือเมื่อหมอประเมินว่าทานได้ แต่ควรเป็นอาหารทำเอง จะดีที่สุดนะคะ มีคนเคยบอกว่า ซีรีแลค = มาม่า

อาหารเสริมทุกอย่างควรเริ่มหลัง6เดือนแล้วไม่ควรเป็นซีลีแลค ซีลีแลค ถามว่ากินได้ไหมกินได้แต่ไม่มีประโยชน์ ซีลีแลค=มาม่า

ห้ามทานค่ะ ควรทานอาหารเสริมหลัง6เดือนค่ะ อย่าให้น้องทานซีลีแลคเป็นเด็ดขาดค่ะ

ไม่ได้ค่ะ เดฺ็กจะเริ่มทานอาหารเสริมได้ต้องอายุ6เดือนขึ้นไปค่ะ

6เดือนขึ้นไปค่ะ..อย่าเสี่ยงดีกว่าอันตรายถึงชีวิตเลยค่ะ

ใครเอาความมคิดนี้มาใส่หัวคะ

Super Mum

ให้น้องเริ่มทานหลัง 6 เดือนค่ะ

ทานนมแม่อย่างเดี่ยวค่ะ6/เดือน

อย่าเพิ่งดีกว่าค่ะแม่