2 ตอบกลับ

ถ้าเสียงหัวใจไม่ได้มาจากเครื่องอัลตราซาวด์เชื่อถือยากมากค่ะ อีกอย่างนะคะ แม่น่าจะฟังเสียงหัวใจแม่เองแหละค่ะถึงได้ขึ้น 50-60 คงจิ้มโดนเส้นเลือดบริเวณมดลูกเข้าแหละค่ะ เราเองก็ใช้แบบตรวจเองแรกๆก็ งงๆ แต่หลังๆถึงรู้ว่าอายุครรภ์ประมาณนี้น้องมักจะนอนหลบอยู่ตรงหัวหน่าวค่ะอาจจะต้องเอนๆเข้าหาหัวหน่าวในบางครั้งถึงได้ยิน และแม่ต้องใจเย็นแบบ ใจเย็นม๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆในการตรวจค่ะ แม่ต้องเดาใจลูกให้ได้ด้วยว่านอนท่าไหนอยู่ประมาณไหน ไม่ใช่จิ้มปุบถูกตำแหน่งพอดีนะคะเพราะบางทีน้องก็ดิ้นหนีอีก จะหายากอีกกว่าจะเจอจุดที่ถูกต้องใช้เวลาเกือบครึ่ง ชม.ก็มีค่ะต้องค่อยๆเลื่อนทีละนิดนิดมากๆเพราะน้องยังตัวเล็กด้วย ต้องใช้เวลาและความใจเย็นถ้าอยากตรวจให้ถูกจุดค่ะและต้องรู้จุดรู้ขนาดมดลูกตัวเองค่อยๆเลื่อนให้ทั่วมดลูกถึงจะเจอจุดที่ถูกต้องนะคะ ถ้าจะเอาผลตรวจที่ชัวแม่ต้องรอผลจากหมอเป็นหลักนะคะเพราะเราความรู้น้อยเวลาตรวจเองอาจได้ผลที่คลาดเคลื่อนได้เยอะกว่าหมอตรวจแล้วจะกังวลได้จ้า

ขอบคุณมากนะค่ะ 💓

ขนาดพยาบาลเรียนมา ใช้เครื่องมือหมอ เด็ก 3 กิโลยังหาไม่เจอเลยแม่ เราใช้เครื่องมือหลักร้อยหลักพันวัดงูๆปลาๆไม่เจอไม่แปลกเลยค่ะ ค่อยๆหาไปไม่ต้องเครียด แต่ถ้าวัดแล้วเครียดเลิกวัดโลดค่ะ