2 ตอบกลับ

เพราะในอดีตสมัยก่อนการแพทย์ยังไม่เจริญ การคลอดลูกถือเป็นเรื่องที่เสี่ยงมาก และเนื่องจากไม่มีอัลตร้าซาวด์ เด็กที่เกิดมาจะสมบูรณ์หรือไม่ก็ไม่มีใครรู้ได้ ต้องมาลุ้นกันตอนออกมาเอง ดังนั้น จึงพูดเป็นกุศโลบายเพื่อไม่ให้ซื้อไว้ก่อนเพราะกลัวจะเสียเงินฟรีค่ะ แต่สมัยนี้ทุกอย่างเจริญก้าวหน้าแล้ว เด็กสมบูรณ์หรือไม่ก็สามารถรับรู้ได้ล่วงหน้า และการคลอดก็ไม่ใช่เรื่องที่เสี่ยงแต่อย่างใด ถ้าคุณแม่สบายใจและมีเงินพร้อมก็ซื้อได้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ💕

Super Mum

ไม่มีค่ะ เป็นแค่ความเชื่อโบราณ

โอเคค่ะ💕