206 ตอบกลับ

ขอบคุณทุกๆกำลังใจน่ะค่ะ...น้องอิลวามารายงานตัวค่ะผ่าคลอดได้6วันแล้วน้องแข็งแรงกินเก่งมาก...น้ำหนักแรกเกิด3590ลูกครึ่งไทยอิตาลี😍😍

ขอบคุณน่ะค่ะ.

VIP Member

ผ่่าคลอดเหมือนกันค่ะ ไม่มีไรน่ากลัว แต่ต้องดูแลตัวเองดีๆ เพราะใช้เวลาฟื้นตัวช้ากว่าคลอดเอง

อีกนิดเดียวได้เจอตัวเล็กแล้ว ยินดีด้วยนะคะ ขอให้ปลอดภัย แข็งแรงทั้งแม่และลูกน้อยเลยนะคะ

สู้ๆนะคะ ผ่านจุดนั้นมาแล้วเหมือนกัน นอนรอผ่าคลอดเนี๊ย ตื่นเต้นมากค่ะ

เพิ่งผ่าคลอดมาอาทิตย์ที่แล้วค่ะ ตอนแรกกลัวมาก แต่สรุปแล้วชิวมากค่ะ 😁

ก่อนเข้าห้องผ่าจะมีเตรียมความพร้อมค่ะ โกนขน สวน และเจาะสายน้ำเกลือ ซึ่งจะเจ็บหน่อย เพราะเข็มจะเบอร์ใหญ่กว่าเจาะน้ำเกลือปกติค่ะ (จะใช้ฉีดยาสลบ&ให้ยาทางเส้นนี้ค่ะ) จากนั้นก็ไปห้องผ่าตัดค่ะ บอกคุณหมอไปเลยค่ะว่ากลัว แกจะได้รู้วิธีจัดการกับเราค่ะ 😅 จากนั้นก็จะย้ายไปเตียงผ่าตัด หมอวิสัญญีจะให้เรานอนงอตัวเพื่อบล็อคหลัง ทำท่าตามที่หมอบอก เราว่าไม่เจ็บนะคะ ตอนเจาะน้ำเกลือเจ็บกว่า จากนั้นกางแขน แล้วก็มีฉากกั้นค่ะ ถ้าโรงพยาบาลที่สามีเข้าได้จะช่วยได้เยอะมากเลยค่ะ หมอวิสัญญีก็จะคอยเทสเราเรื่อยๆว่าชาหรือยัง ตอนนั้นจะรู้สึกขาอุ่นๆหนักๆค่ะ บางคนบอกว่ารู้สึกทุกอย่างว่าหมอกำลังกรีด กำลังทำอะไร แต่เราไม่รู้อะไรเลยค่ะ หมอวิสัญญีก็ชวนเรากับสามีคุยเรื่อยเปื่อยไปเรื่อยๆ หมอผ่าก็ผ่าไปค่ะ รู้สึกเหมือนแค่ขาแกว่งไปมา รู้ตัวอีกทีตอนเค้าบอกจุกหน่อยนะคือตอนที่เค้าจะเอาเด็กออกมาค่ะ ตอนนั้นรู้สึกแค่โดนกดๆๆๆ จุกนิดหน่อย แต่ก็ไม่เจ็บค่ะ สักพัก ก็ได้ยินเสียงร้องแล้วค่ะ หมอวิสัญญีก็จะฉีดยาให้เราหลับเพื่อเย็บปิดแผล จากนั้นไม่กี่ชั่วโมงก็ได้เจอลูกแล้วค่ะ 😊

สู้ๆนะคะคุณแม่ เด่วก็เจอเจ้าตัวน้อยแล้ว ปลอดภัยทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ

สู้ๆจ้าขอไห้คลอดง่ายเก็กแข็งเเรงปลอดภัยทั้งเเม่ทั้งลูกนะคะ

สู้ๆนะคะแม่ จะได้เจอตัวเล็กแล้ว🎉💕 บ้านนี้ลุ้น 2ขีดยังไม่มาเลยจ๊ะ

VIP Member

สู้ๆนะคะแม่ ไม่เจ็บหรอกค่ะ ชิวมาก ปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะคะ ❤️🥰✌🏻

VIP Member

สู้ๆนะคะขอให้เเข็งเเรงทั้งเเม่เเละลูกปลอดภัยทั้งสองนะคะ✌️💕🙏