4 ตอบกลับ

ถ้าปลาผ่านการแช่แข็งเย็นก่อนนำมาทำซาซิมิ นี่น่าจะได้ค่ะ แต่ถ้าสดๆแบบไม่มีแช่ปาดจากปลาเลยนี่ ไม่ควรอย่างมากค่ะ เพราะ มันจะมีเชื้อที่จะสามารถทำอันตรายต่อทารกในครรภ์ได้ จริงๆ ของดิบ (รวมทั้งไข่ แม้จะเป็นแบบยางมะตูมก้อไม่ควร ต้องทำให้สุก) หรือกึ่งสุกกึ่งดิบ นี่แม่ท้องไม่ควรทานเลยนะคะ เพราะเสี่ยงต่อการติดเชื้อ toxoplasmosis เชื้อตัวนี้ส่งสามารถทำอันตรายต่อน้องในท้องได้ค่ะ แต่ก้อแล้วแต่คุณแม่แล้วกันจ้า เพราะถ้าโชคดีอาจไม่เจอ แต่ใครจะไปรู้ ป้องกันไว้ดีกว่า อดทนเอานะคะ ตอนนี้ฝน อยากกินมาก ทั้ง ปลาดิบทั้ง steak แบบ แดงตรงกลาง ทั้งพาม่าแฮม แต่ก้ออดใจไว้ เพราะถ้าโชคร้าย มันอาจไม่คุ้มกัน

สามีบอกว่าแซลมอลเป็นปลาที่สกปรก มีไวรัสพิสมควรค่ะ ไม่ให้เราทานสดๆเลย แต่เพื่อนเราท้องชายสอง กินแต่ซาซึมิ 555 ส่วนหมอบอกทานได้หมดแต่พอประมานค่ะ

เพิ่งเห็นพอดีเลย

Yes,you can.