2 ตอบกลับ

เริ่มจากของใหญ่ๆก่อนก็ได้ค่ะ เช่น กะละมังอาบน้ำ ที่นอน ตู้เสื้อผ้าสำหรับใส่ชุดน้อง เครื่องนึ่งขวดนม รถเข็น เปล คาร์ซีท ทำนองนี้ แล้วค่อยๆทยอยซื้อ ขวดนม เสื้อผ้า เครื่องปั๊ม อุปกรณ์อาบน้ำ ยาสำหรับเด็กอ่อน พอใกล้ๆคลอดคุณแม่ก็ทยอยซักทำความสะอาด จะได้ทันตอนคลอด ไม่วุ่นวายค่า บางโรงพยาบาลจะซีเรียสเรื่องของใช้ส่วนตัวของเด็กมากๆ แต่เดี๋ยวใกล้คลอดพยาบาลจะแจ้งว่าคุณแม่ต้องเตรียมอะไรมาในวันกลับอีกทีค่ะ บ้านนี้เตรียมตั้งแต่รู้เพศเลย ตั้งแต่ตอน 20 วีคนู่น ตอนนี้จะคลอดแล้ว แพคกระเป๋ารอแล้วค่ะ สบายตัวมาก

ยังค่ะ ไม่รู้จะเริ่มยังไง 😂