ประสบการณ์คลอดธรรมชาติ

กำหนดคลอด 3 ธ.ค. 2562 แต่ในวันที่ 24 พ.ย.2562 เวลา 8.00 น. มีอาการอ้วกและแสบหน้าอก เลยขับรถจากที่พักมาหาหมอที่โรงบาลมาคนเดียวโดยไม่คิดว่าตัวเองจะคลอดเลยค่ะ...คุณหมอถามถึงอาการแล้วตรวจช่องคลอดสรุปปากมดลูกเปิด2เซ็นให้รอคลอดตัวเองก็งงและตื่นเต้นเพราะไม่มีอาการอะไรไม่เจ็บท้องเลย เวลา15.00 น.ปากมดลูกเปิด 5 เซ็น ก็ไม่มีอาการปวดท้องเลยค่ะ เจ็บก็ตอนคุณหมอตรวจปากช่องคลอดนี้ละค่ะเจ็บมากๆเลย เวลา19.30น.คุณหมอตรวจอีกครั้งและแล้วคุณหมอก็ทำให้น้ำคร่ำแตกเท่านั้นและค่ะความเจ็บก็มากขึ้นเรื่อยๆจับเสาน้ำเกลือสั้นไปหมดเจ็บจนถึง23.00 น. เข้าห้องคลอดแม่เจ้าเบ่งเป็น10ครั้งไม่ออกจนตัวแม่ให้ออกซิเจนพยาบาลขึ้นกด2คน น้องออกมาเวลา23.17 น. แม่มาพักสังเกตอาการแม่เป็นลม2ครั้ง เพราะเสียเลือดมากพอถึงเวลา02.00น.ออกมาห้องพักเป็นลมอีก2ครั้ง ความดันต่ำ คุณแม่มีความตั้งใจจะคลอดเองค่ะ ผ่านมาได้มันเป็นอะไรที่มีความสุขมากๆเลยค่ะ ฝากถึงแม่ๆทุกๆคนให้พักผ่อนให้เพียงพอนะค่ะ และประเมินสุขภาพตัวเองก่อนการตัดสินใจจะคลอดแบบไหน...บางคนคลอดง่ายบางคนคลอดยาก...แต่ยังไงก็สู้ๆนะค่ะ