10 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้หมอให้ทานตั้งแต่ 12 w ค่ะ แคลเซียม 1000g หมอแนะนำให้ทานจนคลอด ตอนนี้ 31 w แล้ว เราเลยไม่มีอาการหลับยาก ไม่เป็นตะคริว เท้ายังไม่บวม ไม่ปวดหลังเลยค่ะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแคลเซียมมั้ย 😅😅

ขอบคุณมากค่ะ

12สัปดาห์ หมอเพิ่งเริ่มให้แคลเซียม ก่อน12สัปดาห์กินโฟลิคตอนนี้ไม่ทีโฟลิค มีแค่แคลเซียมกับยาบำรุงสีชมพู กินแคลเซียมหลังอาหารเช้าทันที ยาบำรุงเรากินก่อนนอน

ขอบคุณมากค่ะ

ทานตามที่หมอให้มา..แล้วก็ทานเสริมเองด้วยโปรตีนกับน้ำมันปลาของนิวทรีไลท์..ท้องแรกเหมือนกันค่ะแล้วก็ติดโควิทตอนท้องได้ 5 เดือน..ตอนนี้ได้ 33วีคแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ขอให้น้องกับคุณแม่แข็งแรงนะคะ

ทานได้ค่ะ แต่ปกติไตรมาสแรกหมอจะเน้นโฟลิคก่อน แคลเซียมหมอจะให้ตอนไตรมาส 2-3 ค่ะ ทานจนคลอด 1 เดือนเลย

VIP Member

คุณหมอให้เริ่มทานที่ไตรมาสที่2 ไปยันคลอดเลยค่ะ แนะนำเป็น CDR Fortos หรือ Caltrate silver 50+ ค่ะ

ไปฝากครรภ์​1-2เดือนแรกหมอให้โฟลิคค่ะ นัดอีกรอบก็ให้วิตามินกับแคลเซียมค่ะ

ทานที่หมอให้มาค่ะ แล้วเสริมนมเอา แอนมัม ปลาเล็กปลาน้อยแคลเซียมเยอะ

VIP Member

ปกติหมอให้แคลเซียมมายุ่แล้วจ่ะ ถ้าเสริมก็พวกปลาเล็กปลาน้อยเลยจ่ะ

ของเราหมอให้แคลเซียมตอนไตรมาส 2 1500 mg กินหลังอาหารเย็นค่ะ

18สัปดาห์แล้วยังไม่รู้สึกว่าลูกดิ้นเลยแอบกังวล