14 ตอบกลับ

TapFluencer

ตอนนี้น้อง 8 เดือนทานเก่งค่ะ แม่ป้อนเอง ต้องทำให้สนุกด้วยนะค่ะ เคี้ยวให้ลูกดู ทำแบบแม่แกล้งกินแล้วอร่อยจัง... แต่รสชาติอาหารเด็กชอบหวานจะใส่ฟักทองผสมไปด้วยค่ะ ช่วงนี้ทำข้าวต้มปลาทับทิมใส่คลื่นไช้ ต้นหอม ตำลึง น้องเหมือนชอบมันมีกลิ่นหอมๆ แต่เอาผักต้มแล้วปั่น คลุกข้าวที่ต้มแฉะๆค่ะ

ลองทำเมนูแบบนิ่มๆ ดูค่ะ ทานคู่น้ำซุป ผลไม้ ค่ะ ข้าวก็ต้มให้เละๆ ผักก็ตุ๋นจนนุ่ม ใส่ผักหวานๆ ไปทำน้ำซุปค่ะ ผลไม้ก็ขูดๆให้เละๆค่ะ ป้อนสลับกันค่ะ ผลไม้เลือกนิ่มๆ เช่น กล้วย แก้วมังกร มะม่วงสุก กีวี่ มะละกอสุก แตงไทย เวียนกันไปค่ะ

ขอบคุณมากคะคุณแม่ เด๋วจะลองไปปรับดูคะ 😍😍

บ้านนี้ แม่ถือช้อนหนึ่งคัน ลูกถือหนึ่งคันค่ะ ลูกตักเข้าปากบ้างไม่เข้าบ้าง แม่ก็ป้อนไปด้วยค่ะ รู้สึกว่ากินได้เยอะขึ้น แต่ก็ไม่ได้ถือว่ากินมากหรอกค่ะ

VIP Member

ลองเปลี่ยนเมณูค่ะแม่ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เน้นผัก ผลไม้ หรือน้ำซุปกระดูกหมูค่ะ น้องอาจจะชอบ บ้านนี้ชอบมาก ซดน้ำ เอร็ดอร่อยเลยทีเดียว 😂😂😂

บ้านนี้ให้ทานเองค่ะ อาจจะเลอะเทอะเต็มบ้านไปหน่อย แต่ดูเค้ามีความสุขเวลาหยิบอาหารเข้าปาก แม่ก็จะคอยชมเค้าเก่งและปรบมือค่ะ

ขออนุญาตินอกเรื่องนะค่ะ อันนี้ถ่ายที่ไหนค่ะ อยากไปเที่ยวบ้างจังค่ะ 😀

บ้านนี้ใช้วิธี กินไป เล่นไป ทำให้น้องสนุกกับการกินด้วยคะ

ลองอ่านบทความนี้ดูครับ >> https://th.theasianparent.com/ลูกชอบอมข้าวทำไงดี

ขอบคุณคะแม่

ให้กินพร้อมพ่อแม่คะเเล้วก็ให้น้องกินเวลาเล่นดูคะ

รอดูเคล็ดลับด้วยคนคะ