10 ตอบกลับ

ต้องถามแม่ก่อนว่าสิทธิบัตรทองแม่อยู่ที่ไหน แล้วอยู่ไกลกับโรงบาลที่แท่จะคลอดนี้ไหม ถ้าฉุกเฉินแบบว่าเราเจ็บท้องคลอดกระทันหันก่อนถึงกำหนดคลอดเราก็ต้องไปโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุดถ้าไปถึงคุณแม่ดันคลอดน้องเลยทางโรงพยาบาลจะย้ายสิทธิปลายทางให้แต่จะมีค่าใช้จ่ายไม่กี่บาทตอนออกจากโรงบาทค่ะ แต่ถ้าเค้าประเมินอาการแล้วโรงพยาบาลกับสิทธิบัตรทองแม่อยู่ไม่ไกลเต้าจะทำเรื่องส่งตัวให้ค่ะ

ถ้ามันฉุกเฉินจริงๆทางโรงบาลเค้าจะถามเราก่อนว่าใช้สิทธิ์ อะไร ละสิทธิ์อยู่โรงพยาบาลไหน ถ้าอยู่ไกล จริงๆหรืออยู่ต่างจังหวัด โรงพยาบาลเค้าจะทำเรื่องให้ จะไม่เสียค่าใช้จ่ายในการคลอดแต่จะมีเสียเป็นบางส่วนแต่ก็ไม่กี่บาท เพราะก่อนจะคลอดเข้าจะมีเอกสารให้เซ็น ว่าชำระเงินแบบไหน ตอนคลอดลูกคนแรกสิทธิ์อยู่ต่างจังหวัด แต่คลอดกรุงเทพ แต่ถ้าเป็นประกันสังคม คลอดที่ไหนก็เสีย

เสียค่ะ​ เเนะนำให้ย้ายสิทธิ์​มา​รพ.ที่จะคลอดดีกว่านะคะ​ (สิทธิ์​จะใช้ได้หลังจากทำการ15วัน)​

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-124781)

เสียค่ะคลอดลูก9เดือนไม่ไช่ฉุกเฉินแต่คลอด7เดือนนั่นคือฉุกเฉิน

VIP Member

เสียคะเพราะสิทธิบัตรทองใช้ได้เเค่รพ.ที่ระบุไว้คะ

VIP Member

เสียคะ คลอดแบบไหนก็เสีย แนะนำย้ายสิทธิจะดีกว่าคะ

สรุปยังไงกันแน่ไปอ่านเจอเขาบอกแบบนี้อะค่ะ

ต้องทำใบส่งตัวค่ะ

เสียแน่นอนค้ะ