#Tap quote

#TAPquote “Tôi luôn chi cho bản thân mình trước” là câu tuyên ngôn thứ 2 trong bản 17 tư duy triệu phú. Cũng là câu nói mà tôi tâm đắc nhất. Chi cho bản thân mình trước phải chăng là chi trả cho những món đồ vật chất xa xỉ mà mình ao ước bao lâu? Hay chi cho những bữa ăn sang tại các khách sạn, nhà hàng hay trên tầng cao nhất của Lanmark 81? Hay chi cho tất cả những gì mà mình muốn mua từ trước đến nay mà chưa giám mua? Mỗi một sự việc vẫn luôn thường có hai mặt, và việc chi cho bản thân mình trước tiên cũng không ngoại lệ. Nếu việc chi để mua những món đồ vật chất kia nhằm thoả mãn nhu cầu của bản thân, chứ không có tác dụng làm cho số tiền của bạn tăng lên, rõ ràng việc chi đó là chi tiêu, là một loại chi phí. Mà chi chí của bạn chính là thu nhập của người khác. Tiền đi ra khỏi túi bạn mà chẳng thể làm tăng giá trị hay làm giàu cho bạn thêm, thì đó chính là một lỗ hổng lớn trong túi tiền của bạn. Nếu việc đi ăn tại nơi sang trọng với đối tác, giúp bạn ký được hợp đồng tiền tỷ, hẳn đó là một sự đầu tư khôn ngoan, là chi phí có chủ đích để thu về số tiền và sự giàu có gấp bội. Do đó, nếu chi tiền để đánh bóng hay thoả mãn những nhu cầu của bản thân mà không làm gia tăng thêm tiền hay tài sản, giá trị của bạn, thì đó là CHI PHÍ. Ngược lại, nếu chi tiền để đi ăn với những người giàu có, nổi tiếng và bản thân mình học hỏi được nhiều điều giá trị, ký được hợp đồng kếch xù, hay mua được những mảnh đất sinh lời lớn nhỏ vào những thông tin có được từ giới nhà giàu, mua sách đọc để tăng tư duy… thì đó chính xác là một khoản ĐẦU TƯ. Hãy khôn ngoan sử dụng đúng đắn số tiền mà mình có nhé!

5 Các câu trả lời
Super Mum