Nguyên nhân phụ nữ mang thai dễ mắc các bệnh về răng miệng

Từ lâu, sức khỏe răng miệng được coi là một phần quan trọng trong sức khỏe tổng thể của mỗi người, đặc biệt đối với các mẹ bầu. Mang thai làm tăng nguy cơ gặp các vấn đề về răng miệng và điều này có thể ảnh hưởng đến kết quả thai kỳ. Vậy 𝐜𝐚́𝐜 𝐛𝐞̣̂𝐧𝐡 𝐯𝐞̂̀ 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 𝐦𝐢𝐞̣̂𝐧𝐠 mà phụ nữ mang thai hay gặp phải là gì? Nguyên nhân và cách điều trị như thế nào? Hãy theo dõi bài viết sau đây để được giải đáp những thắc mắc trên một cách chi tiết nhất nhé! 𝐌𝐚𝐧𝐠 𝐭𝐡𝐚𝐢 𝐚̉𝐧𝐡 𝐡𝐮̛𝐨̛̉𝐧𝐠 đ𝐞̂́𝐧 𝐬𝐮̛́𝐜 𝐤𝐡𝐨̉𝐞 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 𝐦𝐢𝐞̣̂𝐧𝐠 𝐜𝐮̉𝐚 𝐦𝐞̣ 𝐛𝐚̂̀𝐮 𝐧𝐡𝐮̛ 𝐭𝐡𝐞̂́ 𝐧𝐚̀𝐨? Mỗi phụ nữ sẽ có một trải nghiệm mang thai khác nhau với những triệu chứng khác nhau. Một số thay đổi trong cơ thể khi mang thai là nguyên nhân gây ra 𝐜𝐚́𝐜 𝐛𝐞̣̂𝐧𝐡 𝐯𝐞̂̀ 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 𝐦𝐢𝐞̣̂𝐧𝐠, ảnh hưởng răng và nướu. Cụ thể: 𝐒𝐮̛̣ 𝐭𝐡𝐚𝐲 đ𝐨̂̉𝐢 𝐯𝐞̂̀ 𝐡𝐨𝐫𝐦𝐨𝐧𝐞 Phụ nữ khi mang thai sẽ có thay đổi về hormone có tên là Estrogen và Progestorome. Hai loại hoocmon này dễ làm cho lợi bị sưng và tạo ra sự tích tụ của chất vôi cũng như lây nhiễm vi khuẩn trong khoang miệng. Vì thế, đây chính là nguyên nhân khiến cho phụ nữ mang thai dễ mắc các bệnh về răng, đặc biệt là sâu răng. Sâu răng nếu không điều trị sẽ dẫn đến viêm tủy răng và gây đau nhức. 𝐓𝐢̀𝐧𝐡 𝐭𝐫𝐚̣𝐧𝐠 𝐧𝐨̂𝐧 𝐦𝐮̛̉𝐚 𝐱𝐚̉𝐲 𝐱𝐚 𝐭𝐡𝐮̛𝐨̛̀𝐧𝐠 𝐱𝐮𝐲𝐞̂𝐧 Tình trạng nôn mửa lặp đi lặp lại trong thời kỳ mang thai sẽ khiến các chất axit trong bao tử bị trào ngược và gây mòn men răng. 𝐓𝐡𝐨́𝐢 𝐪𝐮𝐞𝐧 𝐚̆𝐧 𝐮𝐨̂́𝐧𝐠 Một số phụ nữ có cảm giác thèm ăn bất thường khi mang thai. Việc ăn nhiều lần trong trong ngày với thức ăn ngọt mà việc vệ sinh răng miệng không được đảm bảo cũng khiến răng dễ bị sâu, hư tổn và ảnh hưởng đến tủy răng. Bà bầu khi có dấu hiệu bị viêm tủy sẽ được kiểm tra trước. Nếu kết quả thăm khám đảm bảo an toàn trong việc điều trị tủy răng cho bà bầu thì mới thực hiện. Nếu bà bầu không đủ các điều kiện sức khỏe thì bác sĩ sẽ hướng dẫn các biện pháp chăm sóc răng miệng riêng để hạn chế sưng đau, viêm nhiễm lây lan. Sau đó, đợi đến khi em bé ra đời thì mới tiến hành điều trị tủy để hạn chế những rủi ro không mong muốn. 𝐂𝐚́𝐜 𝐛𝐞̣̂𝐧𝐡 𝐯𝐞̂̀ 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 𝐦𝐢𝐞̣̂𝐧𝐠: 𝐃𝐚̂́𝐮 𝐡𝐢𝐞̣̂𝐮 𝐜𝐮̉𝐚 𝐯𝐢𝐞̂𝐦 𝐭𝐮̉𝐲 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 Viêm tủy răng là một trong các bệnh về răng miệng, gây đau răng nghiêm trọng và có thể xem là một trường hợp cấp cứu nha khoa. Nếu răng của bạn bị đau, hãy đến gặp nha sĩ ngay lập tức để có những chẩn đoán và cách xử lý kịp thời. Dưới đây là những dấu hiệu phổ biến của viêm tủy răng: Răng đau nhức âm ỉ kéo dài Răng có thể bị lung lay Răng bị đau nhức có thể dẫn đến nhức đầu liên tục là khi về đêm thì có nghĩa là răng bạn đã bị viêm tủy. Răng có dấu hiệu xuất hiện mụn mủ dưới chân răng. Mụn mủ này không những làm mất thẩm mỹ mà còn là nguyên nhân gây hôi miệng do vi khuẩn làm ổ. Vì vậy các bạn nên điều trị ngay để loại bỏ mụn mủ này. Răng bị bể lớn làm lộ tủy và viêm tủy phải điều trị lấy tủy ngay. 𝐂𝐨́ 𝐧𝐞̂𝐧 đ𝐢𝐞̂̀𝐮 𝐭𝐫𝐢̣ 𝐭𝐮̉𝐲 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 𝐤𝐡𝐢 𝐦𝐚𝐧𝐠 𝐭𝐡𝐚𝐢 𝐤𝐡𝐨̂𝐧𝐠? Nếu bạn có vấn đề về răng miệng cần điều trị, hãy đảm bảo rằng nha sĩ biết rằng bạn đang mang thai. Tùy thuộc vào tình trạng của mỗi thai phụ, bạn có thể đợi điều trị sau khi sinh em bé. Một số vấn đề cần lưu ý: 💁Đối với vấn đề điều trị tủy răng khi mang thai, chụp X – quang là một phần của quá trình điều trị thông thường để xác định được tình trạng tủy răng như thế nào. Chụp X – quang là một xét nghiệm y tế sử dụng những tia bức xạ nhỏ xuyên qua phần mô xương hàm để tạo hình ảnh trên phim về phần răng cần chữa trị. Bức xạ là một loại năng lượng có thể gây hại cho sức khỏe nếu tiếp xúc quá nhiều. Nếu nha sĩ muốn chụp X-quang cho bạn, hãy đảm bảo rằng nha sĩ biết rằng bạn đang mang thai hoặc đang cố gắng mang thai. 💁Việc điều trị tủy răng khi mang thai cũng cần phải sử dụng thuốc tê mà trong thuốc có các thành phần có thể gây nguy hiểm cho mẹ và bé nếu không được sử dụng đúng cách và đúng liều lượng. 💁Để có một kế hoạch điều trị tủy răng khi mang thai một cách tận tâm, các mẹ bầu nên tìm đến những nha khoa uy tín, bác sĩ phải có tay nghề cao để được tư vấn và tìm ra cách chữa trị tốt nhất. Ngoài ra, bạn không nên thực hiện các cách chữa viêm tủy răng cho bà bầu tại nhà theo phương pháp dân gian vì có thể dẫn đến những rủi ro không mong muốn. 💁Thay vào đó, các mẹ bầu nên tuân thủ các biện pháp vệ sinh răng miệng như súc miệng với nước muối sinh lý để ngăn ngừa và giảm thiểu viêm nhiễm. Việc đánh răng ít nhất hai lần một ngày và dùng chỉ nha khoa cũng đặc biệt quan trọng và cần thiết. 💁Đối với những trường hợp bà bầu bị viêm tủy răng và cần điều trị, để đảm bảo an toàn sức khỏe, tính mạng của mẹ và em bé, bắt buộc phải lựa chọn những nha khoa uy tín để thực hiện chữa tủy. Một số tiêu chí phải kể đến như các nha khoa phải có đầy đủ giấy phép hoạt động kinh doanh, cơ sở vật chất có đầu tư các trang thiết bị y tế tiên tiến, bác sĩ có chứng chỉ hành nghề và chuyên môn cao trong lĩnh vực răng hàm mặt. 💁Mẹ bầu nên tham khảo ý kiến của các bác sĩ để lựa chọn được phương pháp điều trị phù hợp cho bản thân mình trong giai đoạn mang thai nhé! 𝐋𝐨̛̀𝐢 𝐤𝐞̂́𝐭 Chăm sóc tốt miệng, răng và nướu khi mang thai có thể giúp bạn có một thai kỳ khỏe mạnh và em bé khỏe mạnh. Do vậy, việc kiểm tra nha khoa định kỳ trước và trong khi mang thai là rất quan trọng. Nếu có bất kỳ dấu hiệu hoặc triệu chứng nào cho thấy 𝐜𝐚́𝐜 𝐛𝐞̣̂𝐧𝐡 𝐯𝐞̂̀ 𝐫𝐚̆𝐧𝐠 𝐦𝐢𝐞̣̂𝐧𝐠 như sưng tấy hoặc nhiễm trùng, hãy đi thăm khám ngay để các nha sĩ có thể phát hiện và có hướng xử lý sớm các vấn đề về răng miệng. #drtranphamhongnhung #webtretho_beyeuambassador

Nguyên nhân phụ nữ mang thai dễ mắc các bệnh về răng miệng
2 Các câu trả lời
TapFluencer

cảm ơn bs đã chia sẻ

VIP Member

Cảm ơn bác sĩ