Dấu hiệu kinh nguyệt không đều và lưu ý đi khám bác sĩ

Dấu hiệu kinh nguyệt không đều dù thường gặp nhưng các mẹ cũng nhận diện khi nào thì tình hình trở nên nghiêm trọng, khi nào thì nên đi khám bác sĩ. Bởi vì thời gian sau sinh, cơ thể của mẹ cũng trải qua những thay đổi lớn nhất định. Do đó nếu cảm thấy có dấu hiệu bất thường thì mẹ phải đi khám bác sĩ càng sớm càng tốt. Chu kỳ kinh bất thường: Dấu hiệu dễ nhận biết nhất đó chính là số ngày hành kinh. Chu kỳ kinh nguyệt bình thường sẽ kéo dài 28-32 ngày, thời gian hành kinh là từ 3-7 ngày. Vì thế nếu chị em sinh xong mà có chu kỳ kinh ngắn hơn 28 ngày hay dài hơn 32 ngày, thời gian có kinh ít hơn 3 ngày hoặc dài hơn 7 ngày thì chứng tỏ mẹ đang bị rối loạn kinh nguyệt sau sinh. Máu kinh có dấu hiệu lạ: Máu kinh có sự bất thường về màu sắc như ra máu màu đen, màu quá đỏ tươi kéo dài hơn 1 tuần. Nếu máu chuyển từ màu đỏ tươi sang màu khác nhưng lại đột ngột quay lại màu đỏ tươi. Máu kinh bị vón cục chứng tỏ mẹ đang bị rối loạn kinh nguyệt. Đôi khi các mẹ thấy những cục máu đông sau khi sinh. Điều này hoàn toàn bình thường. Tuy nhiên, nếu cục máu quá lớn hoặc kéo dài quá lâu, hãy đến bác sĩ khám. Thông thường, máu kinh sẽ có mùi hôi, nhưng nếu mùi quá nồng, chị em nên hỏi ý kiến bác sĩ ngay. Mất kinh sau sinh quá lâu: Thời điểm có kinh lại sau khi sinh của mỗi người là khác nhau. Tùy thuộc vào hình thức sinh hay cơ địa mỗi người mà thời gian mất kinh dài hay ngắn: Mẹ không cho con bú, có kinh sau 6 đến 8 tuần sau sinh. Người đang nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn, có thể không có kinh nguyệt trong 6 tháng hoặc lâu hơn. Mẹ sinh mổ có kinh sau 2 tháng. Nếu sau 1,2 năm sau sinh mà mẹ chưa có kinh trở lại thì chắc chắn là các mẹ đã bị rối loạn kinh nguyệt sau sinh. Bị đau bụng kinh dữ dội: Khi đã trải qua cơn đau do sinh thì chị em cảm thấy đau bụng kinh không là gì. Nhưng nếu mẹ sau sinh mà thấy đau bụng kinh dữ dội, quằn quại thì đó cũng là dấu hiệu bị rối loạn kinh nguyệt. Khi thấy đau đớn ở tử cung hoặc những vùng xung quanh, hãy đi khám sớm để phát hiện nguyên nhân và xử lý kịp thời, tránh các biến chứng không mong muốn. Đau đầu vú: Đau đầu vú là biểu hiện của rối loạn nội tiết, đồng nghĩa với việc chị em bị rối loạn kinh nguyệt. Nếu các mẹ không gặp phải những dấu hiệu trên thì việc sau sinh kinh nguyệt ít đi là là hoàn toàn bình thường, có thể yên tâm và không cần phải quá lo lắng. Vì đó chỉ là sự biến đổi nội tiết tố trong cơ thể của các mẹ sau sinh và cho con bú.

Dấu hiệu kinh nguyệt không đều và lưu ý đi khám bác sĩ
6 Các câu trả lời
VIP Member

Cảm ơn m đã chia sẻ

VIP Member

hữu icha

TapFluencer

hữu ích

TapFluencer

Hữu ích

VIP Member

Hữu ic