เอามาฝากค่ะ... #อาการโคลิกเป็นอย่างไร?

#ลูกเป็นโคลิกดูแลอย่างไรดี??????????? #อาการโคลิกเป็นอย่างไร? ?มักเกิดขึ้นกับทารกแรกเกิด-5เดือน ?ร้องไห้เป็นเวลาสายๆ เย็นๆ หรือค่ำๆของวันเป็นประจำ ?ร้องไห้นานประมาน 1-3 ชั่วโมงหรือมากกว่านั้น ?จะร้องอยู่ประมาน 100 วัน และจะหายไปเอง ?ปกติลูกอารมณ์ดีในช่วงอื่นๆ #วิธีลดอาการร้องไห้โคลิก ?อุ้มลูกในแนวตั้งบ่อยๆ เวลาลูกร้องโคลิคจะช่วยให้ลูกรู้สึกดีขึ้น ?อุ้มลูกท่าซุปเปอร์แมนหรือท่าเซิ้งเมื่อพาเดิน ?หลีกเลี่ยงอาหารที่จะทำให้มีแก๊สในกระเพาะอาหาร เช่น นมผง อาหารที่มีส่วนผสมของคาเฟอีน กระหล่ำปลีและบร็อคโคลี่ ?เลือกขวดนม จุกนมที่มีขนาดพอดี เพื่อป้องกันลมเข้าท้องซึ่งเป็นสาเหตุของโคลิกได้ ?ควรพาลูกอยู่ในที่เงียบๆไม่มีเสียงดังรบกวน ?อุ้มลูกนั่งเก้าอี้โยกหรือนอนเปลไกว ?ต้องมีคนมาช่วยอุ้มเวลาลูกร้อง ไม้งั้นคุณแม่เครียดมากค่ะ ?ให้นึกไว้เสมอว่าลูกร้องเองได้ก็หยุดเองได้ และการร้องของลูกไม่เป็นอันตรายกับลูก คุณแม่จะได้ไม่เครียดมากจนเกินไป ?เมื่อลูกร้องโคลิกมากและนาน ควรพาลูกหาหมอเกี่ยวกับยารักษาอาการโคลิค แก๊สในกระเพาะอาหาร เพื่อช่วยบรรเทาอาการ????

5 ตอบกลับ

ลูกบ้านนี้เป็นอยู่ค่ะ ร้องไห้หนักมาก

บ้านนี้จะสามเดือนแล้วยังไม่หายเลย

✌️✌️✌️

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ😊

ขอบคุณค่ะ

✌️✌️✌️