เส้นสีดำกลางท้อง มีใครเป็นบ้างคะ? 〰️

80% ของคุณแม่ตั้งครรภ์ จะมีเส้นสีดำพาดผ่านตั้งแต่สะดือไล่ลงไปจนถึงช่วงสะโพก เรียกว่า Linea Nigra บางคนเริ่มเห็นได้ตั้งแต่ไตรมาสแรก และจะมีสีคล้ำขึ้นเรื่อย ๆ จนถึงตอนคลอด 🆗️ เส้นสีดำนี้ ไม่ส่งผลกระทบต่อทารกในครรภ์แต่อย่างใดค่ะ และหลังจากคลอดแล้ว มันก็จะค่อย ๆ จางหายไปเอง ใครมีเส้นสีดำเกิดขึ้นแล้ว รายงานตัวหน่อยจ้า 🙋‍♀️ บอกเพื่อน ๆ หน่อยสิ เริ่มเห็นเส้นสีดำกันตั้งแต่สัปดาห์ที่เท่าไรบ้างเอ่ย #แชร์ประสบการณ์ #ไตรมาส1 #ไตรมาส2 #ไตรมาส3

เส้นสีดำกลางท้อง มีใครเป็นบ้างคะ? 〰️
147 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

28Wแล้วยังไม่ขึ้นเลยค่ะ แต่ไรขนขึ้นเยอะมากค่ะ

Post reply image

มีค่ะ ตั้งแต่ท้องแรกกับท้องสอง แต่ไม่หนา บางๆ

ท้องแรกมีค่ะ ท้องสองตอนนี้ 16w ยังไม่เห็นเลยจ้า

VIP Member

ช่วง32สัปดาห์ค่ะ ตอนนี้คลอดแล้วยังไม่หายไปเลย

บ้านนี้เป็นตั้งแต่เข้า2เดือนคะแต่จางมากกกกก

บ้านนี้ท้อง2แล้ว ตอนนี้8เดือน ไม่มีเส้นเลยค่ะ

5เดือนก่าวก็เป็นแล้ว เห็นได้ชัดเลยเส้นสีดำ

เราไม่เห็นตอนท้องแต่หลังคลอด เส้นดำชัดมาก

ขึ้น26-27​Week​ค่ะแต่จางไม่ดำ ตอนนี้32week​แล้ววววว

Post reply image

ขึ้นแค่นิดเดียวจางๆคะ เข้าแปดเดือนแล้ว