22 ตอบกลับ

เราไม่กินจ้า..เพราะมีคนใกล้ตัวกินตอนท้องอ่อนๆเกิดแท้งคุกคาม.บางคนเชื่อว่ากินตอนท้องอ่อนๆน้ำมะพร้าวจะบีบมดลูกขับเด็กออกมา..เลยไม่กล้ากิน 4-5เดือนเราเริ่มกินแล้ว

รู้ค่ะว่าไม่ใช่ความเชื่อแต่เข้าใจความหมายด้วยนะค่ะว่าคำว่า"เชื่อ"คือเชื่อว่าน้ำมะพร้าวทำให้บีบรัดมดลูกค่ะไม่ใช่ความเชื่อทางศาสนาอะไรแบบนั้นค่ะแม่..และก็รู้ค่ะว่ามะพร้าวมีสารบางชนิดทำให้เกิดการบีบรัดตัวของมดลูกในอายุครรภ์อ่อนๆควรบริโภคแต่พอดี..แต่ทางที่ดีควรหลีกเลี่ยงก่อน

ถ้ากินเพื่อล้างไข หรืออะไรทำนองนี้ เราว่ายังไม่ควรกินบ่อยเพราะไขทำให้ร่างกายลูกอบอุ่น. แต่ถ้าอายุครรภ์เยอะแล้วใกล้คลอด ก็กินได้ค่ะ กินวันละลูก.

VIP Member

กินได้ค่ะ ฮอร์โมนในมะพร้าวน้อยมากๆๆๆๆๆๆไม่มีผลทำให้แท้งได้ ถ้ากินหวังผลคือน้ำมะพร้าวไม่ได้มีประโยชน์ต่อการตั้งครรภ์นะคะ แค่อร่อยเฉยๆ

เรากินตั้งแต่ยังไม่รู้ว่าท้องจนตรวจเจอช่วง 7 วีค แล้วไปฝากท้อง ก็กินเกือบทุกวันนะ วันละลูกสองลูก กินจนตอนนี้ 33 w แล้วก็ยังกินอยู่นะ

อยู่ที่คนนะค่ะ ไม่ใช่กินได้ทุกคน เสมอไป คนที่มีความเสี่ยงหมอจะห้ามทานน้ำมะพร้าว ของเราหมอห้ามทานเลยค่ะ ในน้ำมะพร้าวมีสารบางอย่างทำให้แท้งได้

ควรงดกินนะคะ กินบ่อยๆ ก็ไม่ดีคะ ท้องที่แล้ว กินน้ำมะพร้าวทุกวันคะ กินบ่อยมาก สรุป?? แท้งคะ

ท้องอ่อนๆอย่าเพิ่งกินเลยค่ะ เรากินตอน 25 สัปดาห์ เลือดออกเลยจ้า

รอท้องแก่ดีกว่านะคะ ท้องอ่อนเสี่ยงแท้งค่ะ

บ้านนี้กินตั้งแต่รู้ว่าท้องค่ะ

เราฝากท้องคลินิกหมอห้ามทานจ้า

VIP Member

กินใด้แต่ระวังเรื่องน้ำตาลค่ะ