83 ตอบกลับ

แนะนำให้ปรึกษาหมอเฉพาะทางสำหรับเด็กดีกว่าค่ะ น้องอาจจะดูน่ารัก​ จำ้มำ่ในตอนนี้​ แต่การที่เด็กมีน้ำหนักเยอะตั้งแต่เล็กๆ​ ไม่ใช้สัญญาณที่ดีเสมอไปนะค่ะ​ เพราะถ้าปล่อยไว้อาจมีผลกระทบต่อสุขภาพของน้อง​ น้องอาจมีภาวะน้ำหนักเกินเกณฑ์​ตั้งแต่ยังเล็ก​ หรืออาจมีภาวะแทรกซ้อนอย่างอื่น​ เช่น​ โรคอ้วน​ เบาหวาน​ ฯ

ขอบคุณค่ะ ก็แปลกใจอยู่นะคะ ตอนให้นมลูกคนแรกน้ำนมไม่เหลืองแบบนี้นะคะ คนที่สองตอนนี้น้อง 5 เดือนน้ำนมยังเหลืองมากๆอยู่เลยค่ะ เวลากินไม่หมดขวดทิ้งไว้ซักพักจะเหลืองเข้มเลยค่ะ

บ้านนี้ 3 เดือน 14 วัน น้ำหนัก 8.5 โลค่ะ นมแม่+ นมผง น้องกินเยอะนมแม่ไม่พอกินค่ะ วันนึงกินมากสุดก็ 40 ออนซ์ น้อยสุดก็ประมาณ 29-30 ออนซ์ แต่น้องตัวไม่อ้วนมากนะค่ะ น้องจะแค่ตัวใหญ่ แขนขายาว อาจเป็นเพราะโครงสร้างน้องใหญ่เลยดูไม่อ้วนมาก ดูสมส่วนมากกว่าค่ะ

บ้านนี้1ขวบ13วันน้ำหนัก10กว่าโลเองค่ะอยากให้อ้วนกว่านี้กินนมไรดีค่ะตอนนี้กินนมผงอยู่แต่ไม่อ้วนอ่ะ

อ้วนน่ารักจัง แขนเป็นมัดเลย... น้องเดล4เดือนยัง7โลอยู่เลย กินเยอะแต่ไม่อ้วนเหมือนพี่เลยครับ

น่ารักค่ะ กอดน่าจะอุ่นน่าดูที่บ้านลูกชาย2ขวบ อ้วนเหมือนกันจ้า หนักตอนนี้24โล😁😁😁

บ้านนี้อีก2วันครบ4เดือน น้ำหนัก8.5 กก.แล้วค่ะ สงสัยตอนห้าเดือนต้องตามพี่ไปแน่ๆ

เกินเกณฑ์ค่ะ กลัวอยู่ค่ะ แต่คุณหมอก็บอกกินแม่เข้า 6 เดือนเดี๋ยวก็ยืดค่ะ รอดูก่อนนะคะ

น่าฟัดมาก 😚😚ตอนคลอดน้ำหนักเด็กเท่าไรค่ะ เหมือนไส้กรอกอีสานเลย

ตอนคลอด 3,515 ค่ะ

แม่ลองปรับอาหารการกิน งดอาหารหวานผัดมันทอดดูก่อนนะคะ

ก็หาอ่านเทคนิคการปั๊มนมดูนะคะ มันมีช่วงเวลาและเทคนิคการปั๊มนมไม่ให้เป็นนมเหลืองอย่างเดียวอยู่ค่ะ เพราะมันเป็นส่วนไขมัน ทำให้เด็กอ้วนเกิน

ของเรานมเเม่เหมือนกันค่ะ น้ำชา4เดือน25วัน 8โล6ค่า

เลี้ยงเก่งจัง เราให้นมผสมนำ้หนักยังดเทบไม่ขึ้น