31 ตอบกลับ

ตอน 5วีค ก็ไปหาหมอเหมือนกันคะ ตอนนั้นมีถุงแต่ข้างในโล่งๆ แต่หมอบอกแอบเห็นไข่แดงน้องอยู่ แต่เราไม่เห็นอะไรเลยยย😅 กังวนอยู่เหมือนกัน จากนั้นหมอนัดอีกทีตอน7วีค เจอตัวน้องพร้อมหัวใจแล้วค่ะ /ตอนนี้ 13วีค คุณแม่ทำใจให้สบายนะคะ รอน้องนิดนึง เป็นกำลังใจให้ค่ะ 😍

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ตอนนั้นประจำเดือนไม่มา1เดือนไปซาวด์ทั้งช่องคลอดทั้งหน้าท้องไม่เห็นทั้งถุงตั้งครรภ์ทั้งตัวน้อยแต่ตรวจปัสสาวะแล้วตั้งครรภ์เลยถอดใจค่ะไม่ไปหาหมอ แต่สุดท้ายน้องเหมือนจะมาช้าค่ะท้องมาออกตอน5เดือนแล้ว

ประจำเดือนขาด 3วัน ตรวจขึ้น 2จีดเข้มปรี้ด ดีใจรีบไปหาหมอ ตอนไปซาวด์4w ยังไม่พบถุงตั้งครรภ์ เจอแต่ผนังมดลูกหนา หมอยังไม่รับฝากเลยค่ะ นัดใหม่ตอน 8w พบถุง กับหัวใจเต้นกระพริบปริบๆ

5wน้องเล็กมากๆเลยนะคะ ส่วนใหญ่หมอจะแนะนำให้ซาวด์ดูตอนประมาณ 10วีคขึ้นไป เพราะจะได้เห็นทัเงตัวน้องและหัวใจเต้น บางคน10วีคยังมองไม่เห็นน้องเลยค่ะ ทำใจให้สบายๆค่ะแม่

อัลตร้าซาวผ่านหน้าท้องรึเปล่าคะ อาจจะเห็นยากหน่อย อายุครรภ์น้อยๆมักจะซาวผ่านช่องคลอดค่ะ แต่แค่ 5 วีคมันก็เจอยากจริงๆนะคะแม่ ใจเย็นๆค่ะ ซัก 7-8 วีคน่าจะเห็นละล่ะค่ะ 🥰🥰

ขอบคุณค่ะ

เราไปหาหมอตอน 5 week เจอถุงตั้งครรภ์ค่ะ กว่าจะเจอน้องพร้อมหัวใจ ก็ประมาณ 7 week กว่าๆค่ะ 😊 รออีกนิดนึงก็จะเจอน้องนะคะ

5วีคส่วนใหญ่จะเจอแค่ถุงตั้งครรภ์นะคะ ส่วนใหญ่ถ้าจะเจอเด็กประมาน7-9วีคขึ้นไปค่ะ ปกติมากๆถ้า5วีคยังไม่เห็นน้อง

น้องยังเล็กอยู่ค่ะ ตอนนั้นบ้านนี้ก็ไปซาวด์ดูตอน6วีคก็ยังไม่เจอค่ะ ล่าสุด14วีค เจอแล้วค่ะ

ของบ้านตรวจครั้งแรก6+5 เจอแต่ถุงตั้งครรภ์คะ พอ7+5 ค่อยเจอหัวใจน้อง น้องยังตัวเล็กนะคะแม่ 🥰🥰

บ้านนี้ซาวผ่านหน้าท้องไม่เจอค่ะ หมอเลยส่องทางช่องคลอดเจอตัวเล็กมากๆ ตอน6w2d 👶🏻