39 ตอบกลับ

ไปหาหมอคราวหน้า แม่ถามหมอนะคะว่าลูกในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์ไหม ควรดูที่น้ำหนักเด็กในท้องค่ะไม่ใช่ขนาดท้อง ถ้าท้องใหญ่สมใจแม่ แต่เด็กตัวเล็กผิดปกติ ก็น่าเป็นห่วงค่ะ

คำถามโลกเเตกมากค่ะ ถามคุณหมอนะค่ะ คุณหมอจะบอกเองค่ะ ถ้าท้องเล็กเเต่ลุกเเข็งเเรงก่โอเคค่ะ บ้านนนี้4เดือนเมิลกันท้องเล็กกว่าคุณอีกค่ะ ลุกเเข็งเเรงดี

แม่ตัวเล็กมากค่ะ ท้องออกนิดหน่อยดูปกตินะคะ บ้านนี้กว่าจะออกก็เดือน5เลยค่ะ แล้วก็ฉุดไม่อยู่555555 ทานบำรุงหน่อยนะคะ น้ำหนักลูกจะได้ดีๆ

น้ำหนักน้องสำคัญสุดจ้าแม่ ดูที่น้ำหนักน้องนะ ♥️ ไปฝากท้องแต่ละรอบแม่ลองถามหมอดูนะคะว่าตัวเล็กในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์มั้ย

ขอบันทึกเก็บไว้นะคะ

บ้านนี้ตอน4เดือนเล็กกว่านี้คะ ให้แม่โฟกัสที่น้ำหนักน้องคะถ้าซาวแร้วน้ำหนักน้องอยู่ในเกณฑ์ก้อไม่มีอะไรต้องกังวล

จากที่ถามหมอมานะคะ​ เด็กจะตัวเล็กหรือตัวใหญ่ขึ้นอยู่กับน้ำหนักตัวของแม่ด้วยค่ะ​ พยายามกินเผื่อลูกเยอะๆนะคะ

VIP Member

ปกติค่ะ บ้านนี้ก้เป้นคนตัวเล้กค่ะ 4 เดือนแรกท้องใม่ออกเลยค่ะ ท้องพึ่งออก 5-6 เดือนค่ะ แต่น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ค่ะ

Super Mum

โฟกัสที่น้ำหนักน้องค่ะ ขนาดท้องไม่ได้มีผลอะไร ถามกันเยอะมาก เรื่องท้องเล็กเนี่ย หมอไม่แจ้งเหรอคะตอนไปซาวด์

พึ่งได้ไปหาหมอแค่2ครั้งเองคะ

ขนาดท้องไม่สำคัญเท่าน้ำหนักลูกคะ เวลาไปหาหมอคุณแม่ก็ควรจะถามหมอด้วยว่าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์มั๊ย

ท้องไม่เล็กนะคะตอนเรา4ดดือนเหมือนแค่กินอิ่มท้องใหญ่ไม่ใหญ่ไม่เกี่ยวถ้าน้ำหนักลูกอยู่ในเกณฑ์