14 ตอบกลับ

น้ำหนักมีบวกลบค่ะแม่ ยิ่งหลังๆนนน้องไม่ค่อน ยขึ้น ถ้าแม่ใจกล้าอยากคลอดเองยังไงก็คลอดได้ค่ะ ถ้าไม่ได้จริงๆหมอก็ผ่าเองละค่ะ

บ้านนี้ฝากท้อง รพ.เอกชน แฟนอยากให้ผ่าค่ะเพราะที่นี้ไม่ทำคลอดธรรมชาติ แต่เราเลือกจะย้ายไปคลอดธรรมชาติ รพ.รัฐ

บอกแฟนไปแล้วว่าถ้าไม่กลับหัวหรือสุดวิสัยจริงๆ จะไม่ผ่าค่ะ แฟนก็ตามใจ

บ้านนี้ลูกคนแรก3555คลอดเองค่ะ แม่ตัวเล็กมาก ทีแรกว่าจะผ่าเลยลองคลอดเองค่ะ

ตามที่คุณหมอแนะนำค่า ถ้าคลอดเองแล้วไม่ได้ก็ต้องไปผ่าอยู่ดีค่า เจ็บ2ต่อ

หมอจะดูสรีระของแม่ อุ้งเชิงกรานของแม่ กับน้ำหนักลูกประกอบกันค่ะ ว่าน่าจะคลอดแบบไหน บ้านนี้แม่ตัวเล็ก สูง 156 หมอบอกน้ำหนักลูกควรอยู่ที่ 2,700-2,800 ไม่เกิน 3,000 ถึงจะคลอดเองได้ ไม่งั้นต้องผ่า ก็แล้วแต่คนนะคะ บางคน 3 กว่า 4 กว่า ก็คลอดเองได้ค่ะ

3800แม่คลอดเองค่ะ หมอก็จะผ่าเพราะเชิงกรานเล็กไป แต่สุดท้ายก็รอดค่ะ

ของเรา35+4 น้ำหนักลูกแค่1849เองค่ะคือเราก็กินบำรุงน้องนะคะ

แม่บ้านนี้ค่ะลูกสองคนน้ำหนัก3990คลอดเองค่ะ

คลอดเองค่ะ หมอใช้ที่ดูดช่วยค่ะ ติดหัว

ของเราลูกออกมา3510กรัมคลอดเองค่ะ

มีหลายๆคนที่4โลกว่าก็คลอดเองค่ะ