30 ตอบกลับ

ซาว น้ำหนักน้องไม่เสมอไปหรอกค่ะ เราท้อง2 39วีค หมอซาวได้3600กรัม เราขอหมอเร่งคลอด เพราะปากมดลูกเปิด2เซนตั้งแต่38วีค วันนั้น39วีคพอดีหมอนัดตรวจ ซาวเสร็จหมอแจ้งน้ำหนักน้อง3600กรัม เราเลยขอเร่งคลอดเพราะเรากลัวคลอดเองไม่ได้ ถ้าปล่อยไส้กลัวน้ำหนักลูกเยอะกว่าเดิม สรุปหมอขอตรวจปากมดลูกอีกบอกเปิด4เซนแล้ว แต่เราไม่ปวด ให้เราไปรอคลอดตนบ่าย3ของวันนั้นหมอมาตรวจปากมดลูกอีกรอบ2ก็ยังอยู่4เซนเหมือนเดิมไม่ปวดไม่อะไร เราเลยบอกไปว่าขอเร่งคลอด แค่นั้นแหละ หมอมาเจาะถุงน้ำค่ำบอกเลยว้าเจ็บมาก ตี3ของสันใหม่เราคลอด ได้ลูกชาย น้ำหนัก4180คลอดธรรมชาติ จ่ำม่ำขาวมากๆ แต่ซาวได้แค่3600กรัม ต่างไปเยอะเลย

คุณแม่คะ ของเรา26วีค น้ำหนักขึ้นมาสิบโล น้ำหนักลูก800กรัม เท่าคุณแม่เลยค่ะ แอบเครียดเหมือนกัน ไม่รู้จะเพิ่มน้ำหนักให้ลูกยังไง

ขอบคุณนะค้า ❤️​

นี่คือลูกชายเรา วันแรกเลยที่เกิดมาพ่อเขาถ่าย ซาว3600แต่คลอดได้4180. คลอดธรรมชาติ

อายุครรภ์เท่ากันเลยค่ะน้ำหนักน้องบ้านนี้772กรัมเองค่ะหมอยังบอกว่าน้องตัวโตดีนะค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ 24 วีค น้องหนัก 551กรัม หมอบอกน้องหนักกำลังพอดีถ้าตัวใหญ่จะลำบากแม่คลอดเองยาก

รพ.รัฐ​หรือเอกชน​ค่ะ​ บ้านนี้ทั้งคลีนิก​ทั้งรพ.ไม่ได้​เลย

ตอนท้องน้ำหนักเค้าขึ้นแค่​ 6-7โลเอง​ น้องคลอดออกมาน้ำหนัก​ 2.4​ ค่ะ​ อย่ากังวลเลย

น้ำหนักปกติตามเกณฑ์เลยค่ะ ค่อนไปทางสูงด้วยซ้ำ สบายใจได้ค่ะ

ไม่เล็กจ้า บ้านนี้ไปซาว25สัปดาห์ น้ำหนักน้องไป 1พันกว่าแล้ว

น้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ดีนะค่ะคุณแม่ไม่ต้องกังวลค่ะ

ตามเกณค่ะ อายุครรเท่ากันพึ่งไปหาหมอมาเหมือนกันค่ะ