69 ตอบกลับ

ขอแชร์นะคะ คือเป็นเบาหวานตอนท้อง ต้องฉีดอินซูลินวันละ 2 เข็ม + คุมอาหาร น้ำหนักไม่ขึ้นเลยค่ะ แต่น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ อาหารที่เลือกกินคือ เนื้อ นม ไข่ ผักเยอะๆ ผลไม้หวานน้อย บางมื้อไม่กินแป้งเลย ของหวานงดทุกอย่าง ช่วยได้ค่ะแม่ๆ ช่วงแรกๆแทบลงแดง ตอนนี้ชินและมีความสุขกับการกินและร่างกายที่เปลี่ยนแปลงค่ะ แขนขากระชับ หน้าเรียวเล็กลง ^^ ลองปรับวิธีการกินดูนะคะ เอาแบบพอดีๆ ไม่ต้องเครียดนะคะ

24 w เหมือนกันค่ะ ก่อนท้องหนัก 67 ตอนนี้ 70.5 อัลตราซาวน์แล้วน้ำหนักลูก รวมถึงความกว้างของศรีษะ ความยาวของกระดูกขา ดีกว่าเกณฑ์ปกติอยู่มากพอสมควร ๆ คุณหมอก้อบอกพยายามอย่าให้ขึ้นเกิน 2 โล ต่อเดือน ปล. เราไม่กินหวานเลยคะ ตั้งแต่รู้ว่าท้อง ดื่มน้ำเปล่า , นมรสจืด , อาหารก้อเลี่ยงพวกแป้ง น้ำตาล , ขนมหวานงดขาดเลยค่ะ

เป็นเหมือนกัน เดือนเดียวขึ้นมา4โล ตกใจมาก เพราะว่าตัวเองก็กินน้อย ทำไมขึ้นเยอะจัง แต่กินฝรั่ง วันนึง3ลูก กินกล้วยทุกวัน ไม่รู้เกี่ยวมั้ย 5555 แต่หมอก็บอกให้แม่เพิ่มนน.นะ เพราะก่อนหน้านี้ 3-4เดือนเเรกนน.ไม่ขึ้น แถมลดอีก มาเดือนที่5 กลับเพิ่มแบบน่าตกใจ

แนะนำให้ออกกำลังกาย ช่วยได้คะ เช่นโยคะ เดิน ยืด้ส้น เต้นแอโรบิคเบาๆ ถ้าทำได้ จะได้ผลดีมาก คุมอาหารควบคู่ไปด้วย ได้ผลคะ. แต่บ้านนี้ใจแตกเรื่องขนม ของหวาน ขนมเค้ก ชอกโกแลต อะไรหวาน มันหิวมาก? 39+3 weeks ขึ้นมา รวมๆ 13 โล

บ้านนี้ตอน 29w5d น้ำหนักขึ้นมา 7.4 โล ช่วงไตรมาสแรกไม่ขึ้นเลยแถมลงอีกนิดหน่อย พอเข้าไตรมาสสอง ขึ้นเดือนละ 2 โล เลยจ้า หมอบอกขึ้นเร็วไป ถ้ายังขึ้นไวแบบนี้อยู่หมอจะให้กลืนน้ำตาล เรากลับมาคุมอาหารสุดฤทธิ์

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้31วีคขึ้นมา14โลแล้ว ตอนเข้าเดือนที่5ขึ้นมาพวดเดียว6โล เดือนต่อๆมาก็ขึ้นทีละ3โลตลอดเลย หมอบอกให้แค่เดือนละ2โล แต่พยายามเท่าไหร่ก็ขึ้นมา3โล ?

หนักใจเรื่องนี้เหมือนกันคะ ตอนยังไม่ท้อง นน 57-58 โล ตอนนี้ท้องได้ 18 w 3 d ขึ้นมาเป็น 65 โลแล้วคะ กว่าจะถึงวันคลอด น้ำหนักคงพุ่งกว่านี้ ไม่รู้จะคุมยังงัยเหมือนกัน ?

คุมยากมาก แต่ต้องคุมไม่งั้นมีภาวะเสี่ยงอย่างอื่นอีก เป็นกำลังใจให้เช่นกันคะ ❣

บ้านนี้​ ตอนท้อง5-7เดือนขึ้นมาเดือนละ4กก.ค่ะเยอะมาก55555ตอนนี้9เดือนเเล้วขึ้นมาน้อยลงมากๆเเค่1โลค่ะ​ รวมๆเเล้วบ้านนี้น้ำหนักขึ้นมา23โลค่ะ​ ลงลูกน้อยมาก?

VIP Member

เป็นจ้ากินปกติ 1-5เดือนน้ำหนักไม่ขึ้นเลย พอ6เดือนขึ้นมาทีเดียว5กิโล กินปกติเลยยังงงๆยุว่าขึ้นเยอะมาก หรือเป็นเพราะกินนมวันละ3แก้วก็ไม่รุคะ

ใช้จ้าก่อนหน้านี้ชาไข่มุขวันละ2แก้ว นน.ยังไม่ขึ้นเลย พออายุครรภ์เริ่มเยอะหันมากินแต่อาหารดีๆบำรุงอย่างเดียวแต่กินเท่าเดิมไม่รุทำไม นน.ขึ้น ถ้าจะให้คุมก็ไม่รุจะคุมอะไร

บ้านนี้ช่วง 6เดือนเข้า7เดือน ขึ้น4โลเหมือนกันค่ะ คุณหมอก็บ่นบอกเราน้ำหนักขึ้นเยอะ เราเลยงดของหวานทุกอย่าง ช่วงเดือนที่8 ขึ้นมาแค่1โลจ้า