27 ตอบกลับ

บ้านนี้ท้อง2น้อง23วีค ผลซาวน้ำหนักน้อง 590กรัมค่ะ กินครบ3มื้อ เน้นนมและไข่ค่ะ ไม่กินจุกจิก น้ำหนักแม่ก่อนท้อง63โล ตอนนี23วีดเพิ่เป็น66โล แต่แม่แพ้ท้อง4 เดือนเต็มน้ำหนักลดจนหมอทักให้เพิ่มน้ำหนัก พอย่างเข้าเดือนที่5และ6กินแหลกแล้วหมอก็ทักอีกว่าให้ น้ำหนักเพิ่มเดือนละ1.5โลก็พอ

บ้านนี้น้ำหนักแม่ไม่ขึ้นเลยค่ะ

VIP Member

น้ำหนักตอนอยู่ในท้อง จะน้อยกว่าน้ำหนักจริงค่ะ ถ้าหมอไม่ติอะไรมา แม่อย่าคิดมากเลยค่ะ ทานอาหารให้พอเหมาะ เลือกที่มีประโยชน์ ทานให้หลากหลาย ดีกับลูกในท้อง และดีกับแม่ด้วยค่ะ

บ้านนี้ตอนซาว20w6d น้ำหนักน้อง 445gคะ เเนะนำแม่ ทานจมูกข้าวไรเบอร์รี่ผสมกับ นมเเลคตราซอยกล่องสีเทานะคะ น้องน้ำหนักดี แถมกระดูกน้องแข็งแรงด้วยคะ

2-3ช้อนชาคะ ใส่น้ำร้อนนิดเดียวมันจะออกเหนียวๆ แล้วก็เติมนมตามต้องการเลยคะ แม่กินก่อนนอนรอบเดียวนะคะ เช้าไม่ได้กิน

ตอน20w มีแค่ 259 เองค่ะ คนอื่นเค้า 300++ แม่มีภาวะแท้งคุกคามด้วย ตอนแรกกังวลมากค่ะ แต่หมอบอกว่าตามเกณฑ์ ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ ก็เลยสบายใจขึ้นหน่อยค่ะ

VIP Member

ไม่ต้องกังวลค่ะแม่ ยังมีเวลาอีกเยอะที่จะบำรุงน้องค่ะ คุณแม่ลองทานไข้ต้มวันละ2ฟอง พวกนมจำพวกนมแพะ นมถั่วเหลือง ประมาณนี้ค่ะ

ขอบคุณนะคะแม่จะลองดูค่ะ😊

บ้านนี้ไปอัลตร้าซาวด์เมื่อวาน 35+6วัน นน.น้องยัง2,477กรัมค่ะ คุณหมอบอกว่านน น้องตามเกณฑ์ตั้งครรภ์ แข็งแรง ปกติดีทุกอย่างค่ะ🥰

ตอนท้องช่วง20w เราหนักทุเรียนไปหน่อยค่ะ ดื่มน้ำเต้าหู้แต่อย่ามากจนเกินไปเดี๋ยวลูกจะเกิดมาแพ้ถั่ว ซาวตอน34ได้2,801ค่ะ

น้ำหนักทารกก็ตามเกณฑ์นะคะ แถมเกินมานิดหน่อย เอาอะไรมาน้อย อย่าไปฟังคนที่บ้านมากค่ะ ให้ฟังหมอนะคะ

บ้านนี้25วีค น้ำหนัก800กรัมแล้ว ตัวใหญ่แน่ๆ

บ้านนี้20W น้อง564. กรัม พอ30 W.น้องได้2300 หมอว่าปดติ กินทุเรียนขนมปังเยอะคะแม่จาก51กิโลก่อนท้องตอนนี้34 Wน้ำหนักแม่74แล้วคะ

ตอน20w นน.ลูกเราก็ประมาณนี้ค่ะ เข้าไตรมาสสามมาก็ตามเกณฑ์ดี ปกติเลยค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะคะยังมีเวลาอีกเยอะค่ะ