6 ตอบกลับ

ปรกติได้ยินเสียงหัวใจตั้งแต่ 6-7 สัปดาห์ขึ่นไปแล้วนะคะ ลองเปลี่ยนไปซาวด์ที่ คลินิก, รพ. อื่นดูมั้ยคะ ของเรา 13 วีค หมอ MFM ซาว์ดตรวจดูความผิดปรกติของร่างกายแล้วนะคะว่านิ้ว แขน ขา ครบมั้ย ลิ้นหัวใจ 4 ห้องไม่มีรอยรั่ว แล้วค่ะ

เขาได้ซาวด์ให้บ้างยังค่ะ พอดีของเราฟังเสียงหัวใจน้องตอน12+4 ไม่ได้ยิน หมอส่งซาวด์ เลยเห็นน้องขยับตัวปกติ ตอนนั้นเขาบอกหัวใจเล็กเกินไปเลยไม่ค่อยได้ยิน ถ้าไม่งั้นรอก่อน หรือไม่ก็ลองให้หมอซาวด์ดูนะคะ

แม่ใช้เครื่องอัลตราซาวด์ด้วยตัวเอง หรือซาวด์ที่โรงพยาบาลค่ะ ถ้าคุณแม่ซาวด์ด้วยตัวเอง น่าจะ 18 วีค ขึ้นไปนะคะถึงจะได้ยินเสียงค่ะคุณแม่

ฝากรพ.หรือคลีนิคค่ะแม่ ของเราฝากคลีนิค ได้ฟังเสียงหัวใจเต้นตั้งแต่ฝากครรภ์ครั้งแรกเลยค่ะ

ได้ซาวด์ดูน้อง ดูอวัยวะบ้างรึยังค่ะ อายุครรภ์ของแม่กับเราห่างกันไม่เยอะ ของเรา17+2 ถ้าแม่ไม่สบายใจ ลองไปซาวด์ที่คลีนิคเลยนะคะ

ของเราพึ่งฟังเสียงได้14+1วีคค่ะพึ่งได้ยิน

เป็นปกติคะ