8 ตอบกลับ

D ( Day) = วัน W (Week)= สัปดาห์ M (Month) = เดือน 1 สัปดาห์ มี 7 วัน 1 เดือน มี 4 สัปดาห์ - ถ้าอยากรู้เดือนเอา 4 * สัปดาห์ - ถ้าอยากรู้สัปดาห์เอา เดือน / 4 วิธีนับ เช่น 1W1D, 1W2D ไปเรื่อยๆจน 1W6D วันต่อไปจะเป็น 2W คะ หรือจะนับแบบ 1+2W ก็จะเป็น เลขข้างหน้าจะเป็น สัปดาห์(W) เลขข้างหลังจะเป็น วัน(D)คะ

บางทีก็สงสัย แม่ที่ชอบโพสต์ถามท้อง xxวีค เท่ากับกี่เดือน แม่แปลคำว่าวีค (week)ไม่ได้ใช่ไหมคะ หรือท่องสูตรคูณแม่4ไม่ได้ อันนี้แค่อยากรู้จริงๆค่ะ ไม่ได้อยากกวนหรือต่อว่านะ

ใช่ค่ะ น่าจะเป็นเรื่องการแปลวีคมากกว่าค่ะ เพราะบางทีคุณหมอพูดชินปาก เลยไม่ได้ประเมินคุณแม่ว่าเข้าใจภาษาอังกฤษทุกคนมั้ย

15 วีคค่ะ วีคแปลว่าสัปดาห์ ถ้านับเปนเดือน 3เดือน3สัปดาห์ค่ะ

15สัปดาห์ถ้านับวีคได้2w+1d ค่ะ

พิมผิดเยอะเลยค่ะ😁😁😁

VIP Member

สัปดาห์คือวีค ค่ะ

15สัปดาห์=15week(วีค)

15วีค ค่ะ

จำหลักการนี้นะคะ ง่ายๆเลย Week อ่านว่า วีค แปลว่าสัปดาห์ 1 สัปดาห์ มี 7 วัน 1 เดือน มี 4 สัปหาด์ 1 เดือน = 4 วีค