2 ตอบกลับ

ความจริงในเน็ตในยูทูปมีให้ศึกษาเยอะมากๆนะคะ ถ้าขยันอ่านขยันฟังหน่อยแทบไม่มีอะไรเหลือให้ต้องสงสัยเลยค่ะ ง่ายๆนะคะคือเด็กจะรู้สึกดิ้นจริงๆส่วนใหญ่จะ20w ขึ้นไปค่ะถ้าไวกว่านั้นส่วนใหญ่จะเป็นการตอดหรือที่แม่บางคนรู้สึกคล้ายๆปลาตอดบริเวรท้องน้อย ส่วนเรื่องท้องออกคุณแม่ทั้งถามและแชร์ประสบการณ์กันเยอะมาก และในยูทูปก็มีบอกครบ แม้กระทั้งยูทูปหมอสูติเองยังบอกว่าจริงๆแล้วท้องเราจะเริ่มออกราวๆ5เดือน โดยเฉพาะคุณแม่ท้องแรกท้องสาวอาจออกช้าถึง 6-7เดือน เป็นเรื่องที่ปกติมากๆ

บ้านนี้ท้องออกตอน 7 เดือนค่ะ คุณแม่ไม่ต้องซีเรียส ถ้าหมอบอกว่าโตตามเกณฑ์ก็คือปกติเลย