Birthclub: ธันวาคม 2022 icon

Birthclub: ธันวาคม 2022

40888 Followers

Feed

ขอความเห็นเรื่องสามี

เราคบกับสามีมา12ปีแล้วแต่งงาน มีลูกด้วยกัน1คน​ ตอนนี้น้องอายุ1.3ขวบ​ด.ช​ กำลังซนเลย​ เราออกมาเลี้ยงลูก สามีทำงานคนเดียวและรับผิดชอบ เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมด​ ค่าบ้าน​ ค่ารถ​ ค่ากิน​รวมๆแล้ว5หมื่นกว่าบาท​ สามีต้องไปทำงานต่างหวัดจะกลับบ้านแค่วันหยุดคือวันอาทิตย์วันเดียว ​ เช้าวันอาทิตย์​สามีจะตื่นเช้ามาซักผ้าตั้งแต่7โมง​ ประมาณ4ตะกร้า แล้วนั่งดูหนังเล่นเกมส์​ บ่าย3-4ก็ไปเก็บผ้า แล้วพาลูกออกไปเที่ยวกินข้าวนอกบ้าน สัก2ทุ่มกลับมาบ้านสามีก็รีดผ้าที่ซักใว้ เช้าวันจันทร์ก็ไปทำงานต่างหวัดกว่าจะกลับก็วันเสาร์เย็นๆ สามีแทบไม่ค่อยได้ช่วยเลี้ยงลูกและชอบพูดไม่ดีกับลูก ไม่ได้พูดคำหยาบนะคะ แต่ชอบทำน้ำเสียงไม่ดีชอบเหวี่ยงใส่ลูก และกับเรา​ เราเห็นแล้วสงสารลูกรวมถึงตัวเราเองด้วยที่ไม่มีความสุขเลย เราเคยเปิดใจคุยกับสามี​เขาบอกว่าเขาเหนื่อย​ อยากถามเพื่อนๆว่าถ้าสามีเพื่อนๆเป็นแบบนี้จะจัดการกับความรู้สึกนี้ยังไงหรอคะ​ เราเคยคิดว่าอยากจะเลิกๆไปซะ แต่ก็คิดว่าหากอนาคต​เรามีแฟนใหม่เขาก็คงจะไม่รักลูกเรามากไปกว่าพ่อแท้ๆแน่นอน​ และลูกเราก็ยังเล็ก​ด้วย#ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นค่ะ

Read more
Write a reply
เราพึ่งเลิกเต้าลูกได้ตอนลูก 2 ขวบค่ะ 🤣 วิธีที่เราทำคือไม่ให้เปิดเสื้อกิน ร้องปล่อยร้องไป หมอสั่งเลิก หมอบอกปล่อยร้องไปไม่ตายหรอก ก่อนจะเลิกเราบอกลูกว่าน้องจะไม่ได้จุ๊บเต้าแล้วนะ กินข้าวกินนมให้อิ่ม ไม่มีเต้าแม่ละนะ หนูจะได้กินอีกทีมื้อต่อไปนะลูก ก่อนนอนให้กินข้าว กินนมกล่องให้อิ่ม กล่อมได้อุ้มได้ แต่ถ้าร้องไห้ไม่ฟังปล่อยไปค่ะ นิ่งเงียบ 5 นาทีค่อยคุย ถ้ายังร้องอยู่ปล่อยต่ออีก 10/15 นาที สลับอุ้มกล่อมไป เราหักดิบใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์ค่ะ (แต่ก่อนหน้าฝึกเลิกเฉพาะมื้อดึกมาแล้ว 1 เดือน) ยังมีเนียน ๆ มาจับพอเผลอเปิดคาบก็มี เราจะเอามือผิดตลอดไม่ให้กิน ไม่ใจอ่อน เลิกคือเลิก ที่สำคัญคือคนอื่นห้ามโอ๋ห้ามปลอบไม่งั้นล่มค่ะ ถ้ามีคนช่วยดูให้ไปนอนกับยาย ตา ย่า ปู่ พ่อสัก 3-5 คืน เดี๋ยวก็หย่าเองแม่ แต่ถ้าแม่ต้องรับคนเดียวต้องใช้เวลาและอดทนหน่อยนะคะ
Read more
Write a reply
Load More Posts