1 ตอบกลับ

1.สอนลูกรู้จักกลางวัน กลางคืน (กลางวันสว่าง เสียงจอแจ- เปิดม่าน พาไปรับแดด พ่อแม่ทำกิจกรรมต่างๆตามปกติ กลางคืนมืด เงียบสงบ- ปิดม่าน พ่อแม่ระมัดระวังเสียงดัง พูดคุยกับลูกเท่าที่จำเป็น) 2.พานอนและพาตื่นตามเวลาที่สมควรกับวัยของน้อง ถ้าน้องน้อยไป/เยอะไป จะส่งผลให้นอนยากค่ะ 3.พาน้องนอนด้วยรูปแบบ วิธีการ และเวลาเดิมๆ 4.ไม่รีบตอบสนองกับเสียงร้องของน้องเกินไปค่ะ บางทีน้องแค่ละเมอ ไม่ได้ตื่นค่ะ รอดูก่อนสักพักนึงค่อยเข้าไปอุ้ม