5 ตอบกลับ

เราก็ไม่ปวดแผลฝีเย็บเท่าไหร่ค่ะ แต่ปวดตรงตูดมากๆ คลอดได้ประมาณ 3-4 ชั่วโมงเราก็ฉี่แล้วค่ะไม่เจ็บ แต่ตอนอึกลัวมากๆ วันที่ 2 เราก็อึ ไม่ได้เบ่งมาก มันไม่เจ็บแต่เรารู้สึกตึงๆ หลังผ่านครั้งแรกไปเราก็อึฉี่สบายเลยค่ะ อาการปวดและตึงเราเริ่มดีขึ้นประมาณวันที่ 4-5 หลังคลอดค่ะ หลังจากนั้นจะค่อยๆดีขึ้นและหายไปเองค่ะ

ทางนี้ปวดตึงๆแค่ช่วงคลอดใหม่ๆคะ​ พอ4-5​ชั่วโมง​หลังคลอด​ ฉี่​ ผ่านไป8ชั่วโมง​จะถ่าย​ ก็จะถ่ายปกติ​ หลังจากนั้นก็ปกติเลยคะ​ ไม่เจ็บไม่อะไรเลย​ ปกติมาก​

ปกติค่ะของเราประมาณ2อาทิตดีขึ้นละค่ะแต่ก็ยังเบ่งแรงๆไม่ได้ค่ะพอเบ่งเยอะจะปวดต้องพยายามกินน้ำเยอะๆเพื่อจะได้ถ่ายง่ายขึ้นค่ะ

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้เป็นปกติแล้ว น่าจะเป็นแค่ช่วงคลอดแรกๆนะคะ

ปกติคะ คลอดธรรมชาติจะเป็นเเบบนั้น ใช้เวลาสักระยะก้อหายคะ

ขอบคุณค่ะ ปวดทีทรมานมาก บางทีปวดจนสั่น แม่เป็นนานมั้ยคะกว่าจะหายกี่วัน