3 ตอบกลับ

ข้าวไม่กิน ก็เปลี่ยนเป็นอาหารเส้นๆดูนะคะ ก๊วยเตี๋ยว​หรือสปาเกตตี​้ หรือลองให้กินแต่เนื้อสัตว์นะคะ พวกไก่ย่าง หมูย่าง ปลานึ่ง​ถ้าเบื่อข้าว​ นมเป็นอาหารเสริมไม่ต้องกังวล​ค่ะ เอาอาหารห้าหมู่ให้ครบสามมื้อก่อน​ หรือนมอาจปั่นกับผลไม้ให้ลองทานเป็น​นมปั่นเย็นๆนะคะ​

ขอบคุณมาก

ในวัยนี้เริ่มกินข้าวได้2มื้อแล้วนะคะ สงสัยน้องเบื่อนมแล้วชอบกินข้าวมากค่ะ ลองเปลี่ยนเป็นนมกล่องให้น้องดูด แทนขวดนม ก็ได้ค่ะ เผื่อน้องจะยอมกินนม

ขอบคุณมาก

ลองให้กินนมรสหวาน. หรือช็อกโกแลตดูค่ะ แต่อย่าบ่อย เสี่ยงฟันพุ และมีประโยชน์น้อยกว่ารสจืด

ขอบคุณมาก