2 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นครับต้องคอยสังเกตุน้องครับ 1. ไม่สบายท้อง อาจหิว ท้องอืด หรือกินมากไปจนแน่นท้อง 2. ไม่สบายตัว อาจร้อนหรือหนาว คัน เหนียวตัว หรือเกิดจากเสื้อผ้าที่ใส่ก็ได้ครับ วิธีแก้ เช็คอุณหภูมิให้เหมาะสมกับลูกครับ ทารกขี้ร้อนขี้หนาวไม่เท่ากัน ถ้าเหงื่อเยอะสามารถอาบน้ำให้ได้โดยอาบน้ำอุณหภูมิปกติ จะทำให้สบายตัวขึ้นครับ 3. นอนไม่เต็มอิ่ม การนอนไม่เต็มอิ่มเกิดจากน้องกินนมไม่อิ่มทำให้หิวก่อนได้เวลาตื่น หรือน้องไม่สบายตัวขณะนอนเหตุมาจากข้อ2. หรือมีเสียงรบกวน หรือคุณแม่ปล่อยน้องนอนคนเดียวตอนยังหลับไม่สนิททารกผวาง่ายทำให้ตื่นง่ายครับ วิธีแก้ ถ้าน้องตื่นเพราะกินนมไม่อิ่มก่อนน้องจะหลับให้ก่อกวนน้องครับ อย่าเพิ่งให้หลับ ถ้าเขาอิ่มแล้วเขาจะเลิกดูดเอง ตอนน้องยังหลับไม่สนิทอย่าเพิ่งวางครับเพราะจะทำให้เขาตื่น ทารกจะจำกลิ่นคนที่เลี้ยงได้ ถ้ากลิ่นหายไป เขาจะรู้สึกไม่อบอุ่นและไม่ปลอดภัยครับ สู้ๆนะครับ ✌✌ แฟนผมก็ปวดหัวกับปัญหานี้ กว่าจะสังเกตุลูกรู้เรื่อง ตอนนี้น้องเดือนกว่า เริ่มนอนเยอะขึ้นแล้ว บางทีเขาร้องเพราะแค่อยากให้เราอุ้มหรือกอดเองครับ กอดเขาหน่อยเถอะครับโตขึ้นเขาก็ไม่ให้กอดแล้ว ☺☺

ปกติจ้า แม่ลูกอ่อนถึงไม่ค่อยได้หลับได้นอนกัน