8 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ก้อเปน ธารัสซีเมียค่ะ พ่อ ก็เป็น แต่โชคดี ที่เชื้อ คนละตัวกัน เลยไม่ได้เสี่ยง ไม่งั้นได้เจาะน้ำคร่ำค่ะ(ไม่แน่ใจเค้าเรียกว่า เชื้อ หรือ สายพันธ์) 😹 ถ้าเป้นตัวเดียว กันทั้งพ่อ และ แม่ และร้ายแรง หมอจะเจาะน้ำคร่ำค่ะ เท่าที่ หมอเคยบอกมา

ถ้ามีความเสี่ยงต้องเจาะของพ่อด้วยแล้วต้องดูว่าเป็นชนิดไหน เมื่อเขาโตแล้วจะมีความเสี่ยงหรือมีผลกระทบต่อการใช้ชีวิตมากน้อยแค่ไหน ถ้ามีผลกระทบมากหมอก็จะแนะนำให้ยุติการตั้งครรภ์ค่ะ

VIP Member

ต้องดูด้วยค่ะว่าเป็นชนิดไหน ถ้าร้ายแรงมากอาจตั้งยุติการตั้งครรภ์ หมอได้ส่งเลือดไปตรวจ อย่างละเอียด อีกทีไหมค่ะ

บ้านนี้เสี่ยงสูงเหมือนกันค่ะ หมอเจาะเลือดไปตรวจอีกรอบ และนัดเจาะเลือดตรวจนิฟวันที่24 นี้ค่ะ

ได้เจาะคุณพ่อไหมคะ ธาลัสซีเมียมีหลายชนิด ต้องให้หมอเจาะเลือดจับคู่พ่อแม่ดูค่ะ

เจาะทั้งคู่ค่ะ

ถามหมอเลยค่ะ คุณพ่อแม่ก็ทานอาหารเพิ่มเลือดเยอะหน่อยเพราะขาดสารอาหารเลยเลือดน้อย

ต้องลุ้นเจาะตรวจน้องอีกทีค่ะ ถ้าเจาะแล้วน้องไม่เป็นโอเคแม่

TapFluencer

บ้านนี้ก็เป็​นพาหะทั้งคู่​ค่ะ ต้องไปเจาะชิ้นเนื้อรก

น่าจะแล้วแต่สิทธิ์​ค่ะ